หัวข้อ: เคยได้รับ E-mail แบบนี้ไหมครับ(เปิดเมล์ข่าวสารบ้านมหาไม่ได้)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ maxwell007
    บล็อก
    14

กระพริบตา เคยได้รับ E-mail แบบนี้ไหมครับ(เปิดเมล์ข่าวสารบ้านมหาไม่ได้)

มีใครเคยได้รับ E-mail แบบผมไหมครับ ผมได้รับมาหลายครั้งแล้ว และก็เปิดไม่ได้ซักที แรกๆก็ไม่ได้สนใจ ตอนนี้เริ่มจะสนใจแล้วว่าเกิดจากอะไร ตอนแรกนึกว่าเกิดจากการเซ็ทเมลล์ของตัวเอง แต่ก็เพิ่งรู้ว่าไม่ได้เกิดกับผมคนเดียว เหตุการณ์ลักษณะแบบนี้ยังเกิดกับเพื่อนผมด้วย ใครที่รู้วิธีแก้ช่วยอนุเคราะห์ด้วยนะครับ จักขอบคุณมากมาย ณ โอกาสนี้ด้วย

จาก E-mail ของผม
    เคยได้รับ E-mail  แบบนี้ไหมครับ(เปิดเมล์ข่าวสารบ้านมหาไม่ได้)

จาก E-mail ของเพื่อน
    เคยได้รับ E-mail  แบบนี้ไหมครับ(เปิดเมล์ข่าวสารบ้านมหาไม่ได้)

หมายเหตุ เป็นของ hotmail

เซื้อซาติแฮ้งอย่าเหม็นสาบกุยกัน
    เกิดเป็นคนอีสานให้ฮักแพงกันไว้
    ไผเฮ็ดดีให้ซ่อยยู้ ซอยซูอย่าย่านเหลิน
    ไผเฮ็ดผิดให้ซอยเว้า ไขแก้ดอกซอยกัน ซันดอกหวา

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ พจนารถ

ดวงดาว The Star วิธีแก้ปัญหาเบื้องต้น

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเจ้าของกระทู้คำถามนี้นะครับ

ตอบคุณ...Maxwell007

ก่อนอื่นต้องเอาสิ่งที่เราพบเห็นใกล้ๆตัวเราก่อนนะครับ
    ผมขอยกตัวอย่างในเว็บบ้านมหาก่อนนะครับ
    ถ้าเราใช้ hotmail ก็จะได้เห็น Email ที่ถูกส่งมาจาก ระบบเว็บบ้านมหาเหมือนกับภาพประกอบในกระทู้นี้นะครับ
    ผลก็คือเราจะไม่สามารถเปิดอ่านข้อความได้เลย
    วิธีแก้ไขเบื้องต้น แต่ใช้ได้แบบถาวรก็คือเปลี่ยน Email ในการรับข่าวสารจากเว็บบ้านมหา
    สมัครใช้อีเมล์จาก Yahoo หรือ Gmail ก็ได้

วิธีเปลี่ยน Email เพื่อรับข่าวสารจากเว็บบ้านมหา
    1.เมื่อมีEmailใหม่แล้ว ให้ลงชื่อเข้าใช้งานบ้านมหา
    2.ไปที่ แผงควบคุมส่วนตัว
    3.คลิกที่เมนูด้านซ้ายมือ แก้ไขอีเมล์ & รหัสผ่าน
    4. ดูภาพประกอบ
    วิธีแก้ปัญหาเบื้องต้น
    5.กรอกรหัสผ่าน เปลี่ยน Email และ คลิกที่ เก็บข้อมูลที่ถูกเปลี่ยน เป็นอันเสร็จ

หลังจากนั้นถ้ามีข่าวสารจากเว็บบ้านมหาเราก็จะเปิดอ่านได้ไม่มีปัญหาครับ
    ส่วนวิธีเพิ่มชื่อติดต่อลงในบัญชีอีเมล์ ทดสอบแล้วยังไม่ได้ผลครับ

หมายเหตุ. . หากวันนี้สมาชิกยังไม่ลืมรหัสผ่านเข้าบ้านมหา
    ก็แก้ไขเปลี่ยน Email ไว้ตั้งแต่ตอนนี้นะครับ
    เพราะถ้าหากว่าวันใดเราลืมรหัสผ่านเข้าบ้านมหา เราก็จะกู้รหัสผ่านไม่ได้เลย(ขอความช่วยเหลือจากแอดมินเท่านั้น)

หรือท่านใดที่มีวิธีอื่นๆที่แนะนำก็ขอเชิญนำมาแบ่งปันกันได้นะครับ เพื่อประโยชน์สมาชิกส่วนรวมครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พจนารถ; 03-11-2010 at 12:17. เหตุผล: เพิ่มเติมอื่นๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ maxwell007
    บล็อก
    14

กระพริบตา

ขอบคุณมากมายครับ คุณ พจนารถ เดี๋ยวจะได้ลองปฏิบัติตามครับ สรุปก็คือใช้ mail ตระกูล hotmail ไม่ได้

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ผมเคยเจอบ่อยครับ ส่วนมากถ้าเมล์แปลก ๆ หรือเปิดดูไม่ได้ก็จะลบทิ้งอย่างเดียว

ข้าวต้มมัดเจอประจำค่ะ โดยเฉพาะช่วงที่สมัครสมาชิกเข้าไปกดยืนยันไม่ได้เลย ตอนนี้ไม่รู้ทำงัยปัญหาบ่มีแล้วค่ะ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    เปลี่ยนอีเมลจากhotmail เป็นyahoo ข้อมูลอ่านได้ปกติแล้วจ้า
    สมาชิกท่านใดมีปัญหาก็เปลี่ยนตามที่คุณพจนารถอธิบายไว้ข้างบน
    น๊าจ้า

Tags for this Thread