หัวข้อ: ถ้าไม่มีเขาก็คงไม่มีเรา เชื่อไหม

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

ถ้าไม่มีเขาก็คงไม่มีเรา เชื่อไหม

เว็บทุกเว็บมีข้อดีและข้อเสียอยู่ในตัวเอง ถ้าข้อเสียมากกว่าข้อดี ผู้บริโภคก็จะอยู่ไม่นาน แต่ถ้าข้อดีมากกว่าข้อเสีย เข้ามาแล้วมีความสุข เว็บนั้น ๆ จะอยู่ได้นานและเป็นที่นิยมของคนทั่วไปที่อยากจะเข้ามาสัมผัส

5 ปีของเว็บบ้านมหาดอทคอม เติบโตขึ้นจากอิฐก้อนแรกที่เริ่มก่อตัวขึ้นมาเรื่อย ๆ จนกลายเป็นบ้านที่แสนอบอุ่น พร้อมที่จะให้พวกเราทุกคนเข้าพักอาศัยเมื่อยามเหงา และเข้ามาหาความอภิรมณ์สำราญตามที่ตัวเองถนัด เพื่อผ่อนคลายจากการทำงานประจำวัน

หลายปีที่ผ่านมา มีสมาชิกผ่านเข้าออกบ้านมหาดอทคอมแห่งนี้มากมายหลายคน บางคนผ่านออกไป บางคนก็ผ่านเข้ามา บางคนก็ผ่านเข้า ผ่านออก สลับสับเปลี่ยนกันไปตามโอกาสและเวลาที่เหมาะสมของแต่ละคน

ความสนิทสนมกันแบบเครือญาติของพวกเรา และภาพแห่งมิตรภาพที่ปรากฎไม่ว่าจากต่างประเทศ หรือในประเทศ หลาย ๆ กิจกรรมที่ผมเห็นตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา ทำให้ผมประทับใจและระลึกเสมอว่า...

หากไม่มีคนที่ชื่อ "บ่าวคนเดิม" เว็บมาสเตอร์บ้านมหาดอทคอม สร้างเว็บบ้านมหาดอทคอมขึ้นมา พวกเราก็คงไม่รู้จักกัน คงไม่ได้มานั่งกินข้าวด้วยกัน หรือทำกิจกรรมร่วมกันเป็นแน่ เพราะเราไม่เคยรู้จักกันมาก่อน ดีเจลูกหิน, ดีเจเต็มใจให้เธอ, คนตระการ, ต่วง, บ่าวจัย, บ่าวยางตลาด, ทิดรส, เมรี, ติ๊กต็อก และอีกหลาย ๆ คน แต่ก่อนเป็นใครมาจากไหนผมไม่เคยรู้จักมาก่อน ก็ได้เห็นตัวเป็น ๆ ถ้าไม่มีเขาก็คงไม่มีเรา เชื่อไหม

นี่ยังไม่แปลกเท่าพวกเราที่อยู่ต่างประเทศ คุณป้าลำซิ่ง, ดีเจปุ้ย, สาวส่าเมืองอุดร, แหล่โสตาย, ลาวสวิส, มิกกาเซ่, สะดิ้ง, สะใภ้อีสาน, สาวทองแพง, เมษา, ลูซี่, บ่าวกันต์, ข้าวต้มมัด, สาวหนองหาน ฯลฯ นี่ขนาดอยู่ต่างประเทศยังมาพบกันได้

ผมนั่งดูภาพที่พวกเราไปเยี่ยมผมและดีเจเด็กน้อยหลายต่อหลายภาพ รวมทั้งภาพกิจกรรมหลาย ๆ กิจกรรมที่พวกเราทำด้วยกัน ผมถามตัวเองว่า ผมไม่ได้ฝันไปใช่ไหมเนี่ย มันเป็นไปได้อย่างไร แต่มันก็เป็นไปแล้ว นี่คือความพิสดารพิลึกพิลั่นของเว็บบ้านมหาดอทคอม

ถนนแห่งมิตรภาพสายนี้ยังยาวไกลยิ่งนัก ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่าพวกเราจะเดินด้วยกันอย่างมีความสุข ประคับประคอง ช่วยเหลือเกื้อกูลกัน อย่างนี้ตลอดไปครับ ธุจ้าถ้าไม่มีเขาก็คงไม่มีเรา เชื่อไหมถ้าไม่มีเขาก็คงไม่มีเรา เชื่อไหม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 05-11-2010 at 18:25.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ mewcoppy
    ถนนแห่งมิตรภาพสายนี้ยังยาวไกลยิ่งนัก ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่าพวกเราจะเดินด้วยกันอย่างมีความสุข..............กราบสาธุงามๆครับ ยามว่างผมก่าเข้ามาเล่น..มวนครับ ขอบคุณ:l-:l-:l-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนอนชาเขียวโออิชิ
    อ.ปะคำ จ.บุรีรัมย์

คิดฮอดอ้ายเต็มจังเลย
    หายไปไหนนะ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ คนพนมไพร
    ขอบคุณบ่าวคนเดิม ขอบคุณมวลมิตรพี่น้องบ้านมหาผมเข้ามาแล้วมีควมสุขคือดีเจพลเว้าอิหลี
    c06: ฮักบ้านมหาคักกะยังว่า

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    ใช่แล้วจ้าหลานพลจ๋าใช่ใช่ใช่ อิอิอิ เว็บบ้านมหา นี่หล่ะจ้าที่ทำให้มีป้าในวันนี้ และก็ทำให้ป้าได้รู้จักกับสมาชิคอีกหลายคนแถมยังเคยได้กอดหลาน พลกับหลานเด็กน้อย หลานเมรี หลาน พงศื หลานหนู
    หลานแม๊กกี้ หลานจ่อยน้อย ยังบอได้กอดแต่หลานต่วง โอ้ยเสียดาย อิอิอิ ตอนี้ที่แน่ๆในใจ ป้าคิดเอาไว้ ว่าอยากกอด หลาน บ่าวคนเดิมจ้า อยากเจอสักที เจอหน้าจ้า อิอิอิ ขอบใจกระทู้ของหลานมากๆนะจ๊ะ ที่รักจุ๊ฟฟฟฟฟฟฟ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    จากวันแรกในเว็บแห่งนี้ กับสมาชิกไม่กี่สิบคน จนถึงทุกวันนี้สมาชิกหลักหมื่น
    ภูมิใจแทนบ่าวคนเดิมค่ะ ที่ก้าวมาได้ไกล ยินดีด้วยนะคะ และเป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ขอจองในใจ
    ขอบคุณ มาก ๆ ค่ะ บ่าวคนเดิม และพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน
    ณ บ้านมหาดอทคอม ทุกคนได้มารู้จักสนิทสนมกัน กลายเป็นเพื่อนเป็นพี่น้องกัน ได้
    พึ่งพาอาศัยกัน ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อนเลย แต่ทุกคนก็แสดงออกถึงน้ำใจดี ๆ
    ที่มีต่อกันเสมอ รุ้งก้อเป็นอีกคนหนึ่งที่ได้รับน้ำใจและกำลังใจจากพี่น้องบ้านมหา เป็น
    บ้านหลังใหญ่ที่สามารถมอบความสุขทั้งกายและใจ ให้กับทุกคนที่ได้เข้ามาพักพิง
    ไม่ว่าใครจะทุกข์ ใครจะท้อ ที่บ้านหลังใหญ่นี้พี่น้องทุกคนมีน้ำใจและพร้อมให้กำลังใจ
    ได้รับความสุขทางใจ ได้ความรู้ใส่สมอง บ้านมหาดอทคอมมีให้ครบวงจรจ้า ขอบคุณค่ะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ข้าวต้มมัด
    ซวดๆ มิตรภาพอันยาวไกล เหมือนฝันอี่หลี่ค่ะอ้ายพล พระยาแล
    ข้าวต้มมัดได้อ่านบทความและภาพความเป็นไปของบ้านมหา เกือบ 1 ปีค่ะ
    ยิ่งได้เข้ามาเว้านำ(ห้องกล่องขอเพลง,มาฟังเพลง) ยิ่งประทับใจ
    เคยสมัครกับอ้ายบ่าวคนเดิมคือว่า คอมของข้าวต้มมัดล็อคแล้วกะกดยืนยันการเป็นสมาชิกบ่ได้
    จนได้รู้จักกับอ้ายบ่าวเซียงน้อย เพิ่นได้ซ่อยน้องข้าวต้มมัดให้เข้ามา จึงได้เกิดผญ๋าหญิงอีกคนหนึ่งค่ะ

ขอขอบคุณอ้ายบ่าวเซียงน้อยอย่างจริงใจ และขอบคุณเวฟบ้านมหาที่เปิดโอกาสให้กับทุกคนได้แสดงความสามารถ
    ความดีความงามอั้นนี้น้องบ่เคยลืมค่ะ อยู่ในใจเสมอ พี่น้องบ้านเฮากะน่ารักทุกคนเด้อค้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ข้าวต้มมัด; 05-11-2010 at 22:26.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะทิสด
    ....เห็นด้วยกับอ้ายพล....เป็นอย่างยิ่งครับ...หาแบบนี้ที่ไหนบ่ได้แร่ว.....พี่น้อง.....ขอบคุณทีมงานบ้านมหา...ทุกท่านครับ....

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    เห็นด้วยครับอ้ายพล บ่มีเพิ่น กะบ่มีเฮา ...

หาคำมาบรรยายบ่ถืก เวบบ้านมหาเป็นเวบที่มีเจตนารมณ์และอุดมการณ์อันแน่วแน่วในอันที่จะสืบสานขนบธรรมเนียมประเพณีอันดีงาม เป็นแหล่งเรียนรู้ด้านศิลปะ วัฒนธรรม รวมไปถึงสาระและบันเทิงอื่นๆ ขอเป็นส่วนหนึ่งในเจตนารมณ์และอุดมการณ์นั้น.
    .ขอบคุณบ่าวคนเดิมครับ...

Tags for this Thread