หัวข้อ: ข้าวต้มมัด

ดวงดาว The Star ข้าวต้มมัด

ตั้งใจสิไปวัดก่อนวันเกิดค่ะ เพราะต้องเดินทางในช่วงนั้นเลยเฮ้ดข้าวต้มมัด กับอาหารบางส่วนถวายพระค่ะ

ข้าวต้มมัด

ข้าวต้มมัด

ส่วนผสม

ข้าวเหนียว 1 กิโลกรัม
    หัวกะทิ 3 ถ้วยตวง
    เกลือ 3 ช้อนโต๊ะ
    น้ำตาลทราย 1 3/4 ถ้วยตวง
    กล้วยน้ำว้า 1 หวี
    ถั่วดำต้มแล้ว 300 กรัม

ไส้ถั่วแดงกวน
    ถั่วแดงต้มแล้วบด 1 กิโลกรัม น้ำตาลทราย 3 ถ้วยตวง กะทิข้น ๆ 1 ถ้วยตวง

วิธีทำ

การทำถั่วแดงกวน ผสมส่วนผสมทั้้งหมดรวมกันตั้งไฟกวนจนแห้งปั้้นได้ นำไปใส่ไส้ข้าวเหนียว

เครื่องห่อ
    เชือกมัด, ใบตอง

วิธีทำ

แช่ข้าวเหนียวในน้ำอย่างน้อย 3 ชั่วโมงผสมกะทิ เกลือคนให้เข้ากัน ตั้งไฟพอเดือดใส่น้ำตาลทรายลงกวนให้เข้ากัน จนกระทั่งพอเริ่มแห้ง ยกลง ฉีกใบตอง ขนาด 8 นิ้ว , 7 นิ้ว สองขนาดวางซ้อนกัน หยิบข้าวเหนียวที่ผัดได้ที่แล้วใส่กล้วยผ่าตามยาวครึ่งลูก หรือไส้ถั่วแดงกวน วางข้าวเหนียวทับไส้ให้มิดบางๆ ใส่ถั่วดำ ห่อข้าวต้มให้ สวยงาม มัดด้วยตอกหรือเชือกให้แน่น ประกบคู่มัดเป็นสองช่วงหัวท้าย นึ่งข้าวต้มที่ห่อแล้วประมาณ 45 นาที หรือ 1 ชั่วโมง จนข้าวเหนียวสุก

ข้าวต้มมัด

ข้าวต้มมัด

ข้าวต้มมัด

ข้าวต้มมัด

................................
    LET IT BE...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    แชบๆจ้า กลับบ้านน้องกะห่ออยู่แหมะจ้า บ่ได้กินเลยหมดก่อน555+ พี่น้องหลายแมะจ้า

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ส่วนที่บ่ได้ถวายพระส่งมาทางนี้เด้อครับ อิอิ ไปเฮ็ดบุญทางได๋น้อครับ อนุโมทนาบุญนำครับ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ห่องามน้อจ้าน้องหน่อย น่ากินนำ พี่ปุ้ยซื้อเอาจ้าแช่แข็งข้าวต้มมัด แล่วก็มาอุ่นเอา อิ อิ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    น่าทานมาก ๆ ครับผม...
    แวะเข้าครัวเถื่อได๋บ่เคยผิดหวังเลยครับ เพลินกับอาหารตากับภาพอาหารสวย ๆ พร้อมเมนูแซบ ๆ ...
    บ่ทราบว่าใช้กล้องตัวได๋อยู่ครับตอนนี้ ถ่ายอาหารออกมาได้สวย ๆ ครับ ฝีมือคนถ่ายกะเก่งนำล่ะเนาะ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 06-11-2010 at 10:28.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ แดงน้อย
    บล็อก
    1
    ปร๊าดดดดดดด จักมัดแน๊จ้า.. เป็นตาแซบบบ..

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    แซบๆคับ คนต่างประเทศกินเป็นยุติ หมู่ผมบ่กินกะหัวเราะ แปลกดีเวอร์รี่กู๊ด ซั่นว่า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ข้าวต้มมัด
    กรี๊ดดดด กะทู้นี้ให้ไปเลยจ้า สองสิบเต็ม ปรกติคะแนนฝรั่งให้สิบเดียวก็เยอะแล้ว งานนี้พี่เอาไปสองสิบจ้า
    ขออนุโมทนาสาธุนำจ้า ให้ได้บุณหลายๆยามกินคิดฮอดหน้าข้าวต้มมัดนำแน่เด้อจ้า
    บ่อบอกสิได้ฝากข้าวก่ำมาให้เฮ็ดนำจ้าผีมือคนบ้านเฮาคะเจ้าตำเอา ดำดีแท้ๆจ้า เห็นแล้วกะอยากกินแต่ตอง แพ๊ง แพง

ขอแหน่จักมัด ใส่ถั่วดำหลายๆเด้อจ้า เป็นตาแซบคักจ้าพี่....
    ช่วงนี่การบ้านหลายโพด...บ่ได้กินหยังดอกข่อย...ลดหุ่นไปในโต อิอิอิ
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

:l- ตะแซบแฮงจ้า ขอชิมนำแน่จ้า
    สำหรับแม่ครัวคนเก่งจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

Tags for this Thread