หัวข้อ: ข้าวซอย..จากครัวใจสลายคะ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4

ข้าวซอย..จากครัวใจสลายคะ

ข้าวซอย..เคยได้ยินไหมคะเป็นอาหารพื้นเมืองของทางเหนือ จำไม่ได้คะว่าของ
    ประจำจังหวัดไหนแน่ จะเคยได้ยินคำ คนเมืองพูดว่า ถ้าไปเชียงใหม่ได้ได้กินข้าวซอยไปไม่ถึงเชียงใหม่ เมนูนี้ของโปรดของลูกชาย ทำไม่ยากเลยคะง่ายๆพอๆกับ ต้มน้ำกินมาม่า:l-
    มาคะสูตรของครัวใจสลายคะ
    ไก่สองสะโพก
    หอมแดง
    ผักกาดดอง
    เส้นหมี่เหลือง
    กระทิ
    มะนาว
    ตั่งหม้อใส่หัวกระทิใส่ผงข้าวซอยลงไปเปิดไฟอ่อนเคี่ยวให้แตกมันกลิ่นผงข้าวซอยจะออกและใส่ไก่ที่หั่นเตรียมไว้ลงไปใส่หางกระทิ เปิดไฟปานปลางและปล่อยทิ้งไว้
    หันมาต้มเส้นหมี่เหลือ แบ่งเอาไว้ทอดด้วยนะคะ ต้มได้ที่เอาไปแช่น้ำเย็น และนำขึ้นมาให้สะเด็ดน้ำ ปรุงด้วยน้ำซีอิ๊วข้าว
    ต้องกินพริกเผา นิ ก็พริกที่เราตำแล้ว ผัดใส่เกลือเล็กน้อยเปิดไฟอ่อนคนไปเรื่อยระวังไหม้นะคะ พอมีกลิ่นแสดงว่าใช่ได้แล้วคะข้าวซอย..จากครัวใจสลายคะ
    เรียบร้อยแล้วคะปรุงด้วยหอมซอย ผักกาดดอง พริกเผา น้ำปลา น้ำตาลชอบเปรียวต้องบีปมะนาว ร่อยยยยยยยยยย:l-
    ขอบคุณนะคะที่เข้าเยี่ยมชมและให้กำลังใจให้แม่ครัวใจสลายคะ:*-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สะใภ้อิสาน; 10-11-2010 at 05:25. เหตุผล: เพิ่มรูป

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ตื่นเช้ามาก็เห็น เมนูแม่ครัวคนขยันเลยนะครับ
    น่าทานครับ ... ขอบคุณครับ...แม่ครัวคนเก่ง
    อย่าลืมรักษาสุขภาพบ้างนะครับ.
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

อาหารน่าทาน แม่ครัวก็น่ารักจังค่ะ
    LET IT BE...

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    โอ้โหพี่นิคะ ไม่ต้องมาถึงเชียงใหม่ก็ได้ทานข้าวซอยแล้ว
    ทำกับข้าวเก่งขึ้นทุกวันเลยนะคะพี่สาวเรา ...
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    จดสูตรๆ ..ได้หลายสูตรแล้วจากแม่ครัวคนเก่ง น่ารักมากเลยพี่นิ ข้าวซอยนี้ไก่ยังไม่เคยได้ทานเลย เคยแต่ทานข้าวยำ ของปักษ์ใต้เขา ต้องลองทำสะแล่วจ้า
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ไก่น้อย
    จดสูตรๆ ..ได้หลายสูตรแล้วจากแม่ครัวคนเก่ง น่ารักมากเลยพี่นิ ข้าวซอยนี้ไก่ยังไม่เคยได้ทานเลย เคยแต่ทานข้าวยำ ของปักษ์ใต้เขา ต้องลองทำสะแล่วจ้า
    ขอบคุณคะคุณดิษฐ คุณหน่อย น้องแม็กกี้ที่ชม
    ช่วงนี้รักษาสุขภาพจิตใจตัวเองโดยทำอาหารและนำมาฝากเพื่อนคะ
    น้องไก่น้องลองหาทานนะคะแล้วจะติดใจ:l- ทำไม่อยากเลยคะ
    ใส่หมี่ทอดกรอบเวลาทานจะกุบๆในปากอร่อยคะ (เคล๊ดไม่ลับคะ)

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ สาวบ้านนา
    เคยกินยุถือหนึง แซ่บยุเด้**ขอบอก-** บ๊ะ แม่ครัวภาพที่สองห้านิ้วเลย อย่าลืมล้างมือเด้อแสบก้นเ่ด่ย!!! ฮิฮิิ !!!ประสบการณ์.......

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    เครื่องเคราครบเลยเนาะพี่นิ
    ข้าวซอย ต้องบีบมะนาว หอมแขก แล้วก็ผักกาดดอง
    เพ็นนีชอบกินเหมือนกันจ้า ตอนอยู่เหม่งจ๋ายมีเจ้าประจำ
    แต่พอย้ายมาพระโขนง ยังไม่เห้นร้านไหนขายเลยค่ะ
    มีแต่ขนมจีนน้ำเงี้ยว

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    :*- ขอบคุณค่ะสำหรับสูตร ข้าวซอย มะเหมี่ยวกะกินดู๋ยุจ้า อยู่ที่แม่สอด อร่อยค่ะ ก้อว่าจะลองทำกินเหมือนกัน ที่นี่ข้าวซอยพม่าชอบกินต่ะ มีงานบุญ งานแต่ง ก้อจะทำประมาณนี้ล่ะค่ะ ขนมจีน+แกงหยวก แล้วก้อข้าวซอย แม็กกี้ๆๆๆๆๆอยากลองทานมั๊ยข้าวซอยสูตรพม่า :l- :l-

Tags for this Thread