หัวข้อ: ถวายพระไตรปิฎกหนองคาย - สะบายดี เวียงจันทน์ - พ้อหน้ากันเมืองอุบลฯ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand

ถวายพระไตรปิฎกหนองคาย - สะบายดี เวียงจันทน์ - พ้อหน้ากันเมืองอุบลฯ

หลังจากเจอโรคเลื่อนมาหลายรอบ ก็ได้ฤกษ์ไปถวายหนังสือพระไตรปิฎกพร้อมตู้ ชุดที่ 2เสียที

หลังจากชุดแรก ได้ไปถวายที่วัดพระยายัง โดยมีพี่น้องคุ้มสามเสนไปร่วมถวายด้วย

หลังจากหารายละเอียดเรื่องการเดินทางเรียบร้อย ตั้งใจว่าจะไปตอนวันออกพรรษาจะได้ไปดูบั้งไฟพญานาคด้วย
    ก็เจอปัญหาเรื่องพายุเข้า น้ำท่วม จะไปทำบุญต้องมีมารผจญก่อนเนาะ อิอิ

เย็นวันศุกร์ขะน่อยจะเดินทางแล้ว ยังไม่มีตั๋วเล้ยย ว่าแล้วก็โทรไปนครชัยแอร์ ปรากฎว่าตั๋วหลัง 6 โมงเย็นเต็มหมดแล้ว ถ้าจะเดินทางต้องไปเที่ยว 18.15 น. ซึ่งเป็นรถเสริม
    พอดีเจ้านายไม่อยู่ รอดตัวไป หนีออกไปตั้งแต่บ่าย 3 โมง อิอิ

ขึ้นรถได้ ปรับเบาะให้นวด เบาะข้างๆ ยังว่างอยู่ กะว่าจะนอนหลับให้สบาย รถก็เข้าไปรับผู้โดยสารที่หมอชิต
    มีผู้โดยสารบางส่วนเดินขึ้นมาบนรถ มีชายหนุ่มสุดหล่อขึ้นมาคนนึง อิชั้นก็ภาวนาให้เป็นคนที่นั่งข้างๆ แต่เค้าเดินลงไป แล้วฟ้าก็ส่งพี่อ้วนมาให้ -_-'
    ฮือ ฮือ โดนเบียดแถมกรนตลอดทาง ไม่สามารถหลับตาได้ลงเล้ยยย

ถึงหนองคายเช้าตรู่ ก็เริ่มงมๆ หาทางไปวัดสุธาวิลัย อ.พรเจริญ เพราะไม่เคยไป ก็อาศัย Google map ในมือถือ ช่วยได้เยอะเลย
    ในที่สุดก็ไปจนถึงวัด พระอาจารย์พร้อมด้วยชาวบ้านบางส่วนก็ได้มาเตรียมพร้อมอยู่ที่วัดแล้ว

ถวายพระไตรปิฎกหนองคาย - สะบายดี เวียงจันทน์ - พ้อหน้ากันเมืองอุบลฯ

ช่วยกันแกะกล่อง จัดเรียงตามลำดับเล่ม โดยข้าพเจ้าเป็นผู้เรียงใส่ตู้ด้วยความปลาบปลื้มใจ

ถวายหนังสือพระไตรปิฎก พร้อมตู้ และหนังสือสวดมนต์ มีชาวบ้านมาร่วมถวายด้วย

เสียดาย น้าคนที่เอากล้องไปถ่ายรูปให้ สงสัยจะไม่ชินกับกล้อง ไม่มีรูปตอนถวายเลย ถ่ายยังไงเนี่ย อิชั้นก็ไม่ได้เฮี้ยน ไม่น่าจะต้องขอก่อนถ่ายน๊า

พอถวายเสร็จ ชาวบ้านก็นำอาหารมาเลี้ยง ต้อนรับอย่างดี ประทับใจค่ะ

หลังจากสนทนากับพระอาจารย์สักครู่ ก็ออกเดินทางเข้าตัวเมืองหนองคาย เพื่อเข้าที่พัก
    น้องจอย สาวเทศบาลเมืองหนองคาย จัดการเรื่องที่พักให้เรียบร้อย ได้โรงแรมใหม่ ชื่อดี๊ ดี โรงแรม ดีเฮงดี พักแล้วคงจะเฮงๆ ดีๆ
    โรงแรมเพิ่งเปิดให้บริการเมื่อวันที่ 12 สค. 53 ใครไปหนองคายแนะนำที่นี่เลยนะคะ ถูกดีด้วย คืนละ 550 บาทเอง
    ถ้าไม่ใช่ฝั่งแม่น้ำโขง น่าจะถูกกว่านี้นะคะ พอดีไม่ได้สอบถามราคามา

บริเวณล็อบบี้ มี wi-fi ให้ใช้ด้วย บนห้องพักไม่มีค่ะ ที่นี่มีร้านอาหารริมโขง บรรยากาศสบายๆ ด้วยค่ะมันมืดๆ เลยไม่ได้เดินไปถ่ายรูปมาให้ชม

ได้ห้องริมแม่น้ำโขง บรรยากาศสงบถูกใจค่ะ วิวแม่น้ำโขงจากระเบียงห้องพัก

หลังจากพักผ่อนจากการเดินทางสักครู่ ก็เริ่มออกหากิน อิอิ ไปเดินเล่นริมแม่น้ำโขง เที่ยวตลาดท่าเสด็จ

หิวแล้วหาอะไรทานดีกว่า แถวนี้รายการสินเจริญเชิญแขก เค้าบอกว่ามีร้านอาหารอร่อยอยู่ร้านหนึ่ง
    อุตส่าห์ไม่ทาน แดงแหนมเนือง มาลองร้านนี้ รสชาติก็พอใช้ได้ แต่บ่ถูกปากเท่าไหร่ รสชาติผู้ดีไปนิดส์นึง อิอิ
    เมนูนี้ ลาบเป็ดกรอบ กับ แกงป่าปลาโจก สั่งมา 2 อย่างกลัวทานไม่หมด เช็คบิลออกมา 350 บาท แพงโฮก...

ที่นี่มีห้องพักด้วยค่ะ เป็นเกสต์เฮ้าส์บรรยากาศดี โทรจองแล้ว แต่เต็ม ติดตลาดท่าเสด็จเลยค่ะ
    ตอนแรกว่าจะนั่งจิบเบียร์ชมบรรยากาศแม่น้ำโขง แต่ไม่ไหวค่ะ ลมแรง แล้วอากาศเย็นมาก ไข้จะกิน เลยกลับไปจิบเบียร์ที่ห้องแทน อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ผู้ก่อการรัก; 10-11-2010 at 18:02.
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คนบ้านบ้าน
    ธุจ้าสาธุธุจ้าสาธุธุจ้าสาธุ อนุโมทามิ :*-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย คนบ้านบ้าน; 11-11-2010 at 08:24.

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    เจ้ เธอแน่มาก...ไปทุกที่ ที่มีทาง อิอิ

HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand

บ้านเรือนชาวลาวอีกริมฝั่งแม่น้ำโขงค่ะ

ตั้งใจว่าจะตื่นแต่เช้าไปใส่บาตรหลวงพ่อพระใส วัดโพธิ์ชัย แต่ไม่ทันค่ะ ได้แค่ไปไหว้พระค่ะ
    วันนี้มีกฐินพระราชทานพอดี เลยได้ร่วมบุญไปด้วย

หลังจากออกจากวัด ก็ตรงไปที่สะพานมิตรภาพ ไทย-ลาว ตรงด่านออกไปประเทศลาวค่ะ
    น้องจอย เป็นธุระเรื่องใบผ่านแดนให้เรียบร้อย ไปถึงก็ยื่นได้เลย ไม่ต้องวุ่นวาย

เสียค่าธรรมเนียม คนละ 20 บาท ค่ารถอีก 20 บาท ข้ามไปฝั่งลาวค่ะ ไปถึงก็ยื่นเอกสาร เสียอีกคนละ 80 บาท ก็เป็นอันเรียบร้อย

พอไปถึง คุณเอกหนุ่มลาว พนักงานขับรถก็มารอรับตรงด่าน โดยการนัดหมายของน้องจอยอีกแล้ว

ค่าบริการรถนำเที่ยว ถือว่าไม่แพงนะคะ ราคา 800 บาท ต่อ 1 วัน เค้าก็จะพาเที่ยวตามจุดหลักๆ แต่ถ้าเราอยากไปไหนเพิ่มที่ไม่ไกลจากตรงนั้นมาก เค้าก็พาไปค่ะ

จุดแรกที่ไปค่ะ คือ พระธาตุหลวง

พระธาตุหลวงนี้มีชื่อเรียกอีกอย่างว่าพระเจดีย์โลกะจุฬามณี ถูกสร้างขึ้นในสมัยเดียวกับการสร้างนครเวียงจันทน์
    เพื่อเป็นที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุส่วนหัวเหน่า 27 พระองค์ ซึ่งได้อัญเชิญมาจากเมืองราชคฤห์ ประเทศอินเดีย
    โดยก่อเป็นอุโมงค์หินคร่อมไว้ ต่อมาพระเจ้าไชยเชษฐาธิราชได้มีพระบรมราชโองการให้สร้างองค์พระธาตุหลวงขึ้นมาใหม่
    ในเขตพระราชอุทยานทางด้านทิศตะวันออกของกรุงเวียงจันทน์ โดยสร้างครอบพระธาตุองค์เก่าไว้

องค์พระธาตุหลวงมีความสูง 45 เมตร รูปลักษณะคล้ายดอกบัวตูม อันหมายถึงสัญลักษณ์คำสอนของพระพุทธเจ้า
    มีพระธาตุเล็กอยู่บนพระธาตุใหญ่ชั้นที่สอง รองทั้งสี่ด้าน มี 30 องค์เรียกวา “สัมมติงสบารมี” อยู่ในธาตุองค์เล็กทั้ง 30 องค์นี้
    ผู้สร้างได้นำเอาทองคำมาหล่อเป็นรูปพระธาตุเล็ก ๆ 30 องค์ แต่ละองค์หนัก 4 บาท และเอาทองคำมาตีเป็นแผ่น
    รูปลักษณะเหมือนใบลาน เรียกว่า “ลานคำ” 30 แผ่น แต่ละแผ่นยาวศอกกำมือ แล้วเขียนคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าลงในใบลานคำทุกใบว่า

“เยธัมมา เหตุปปัพวา เตสัง เหตุง คถาคโต เตสัญจะ โย นิโรโธ จะ เอวัง วาทิ มหาสมโณ”
    แปลว่า
    “ธรรมทั้งหลายเหล่าใด มีเหตุเป็นแดนเกิด พระตถาคตเจ้า ตรัสเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น และเพราะเหตุเหล่านั้น พระมหาสมณะมีปกติตรัสเช่นนี้”

แล้วเอาทองคำและใบลานลงไว้ในพื้นธาตุเล็ก ทั้ง 30 องค์ การที่ได้สร้างพระธาตุขนาดเล็กนี้ขึ้นมา มีความหมายว่า
    “ผู้ที่จะได้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้านั้น จะต้องได้สร้างคุณงามความดีไว้ให้ถึง 30 ประการ มีทานบารมี เป็นต้น จนถึงอุเบกขา ปรมัตถบารมีเป็นปริโยสาน

พระพุทธรูปรอบบริเวณพระธาตุหลวงค่ะ

จุดที่ 2 ค่ะ ตรงนี้อยากไปมากมาย พลาดไม่ได้ ประตูชัยค่ะ ฝรั่งเศสสร้างเอาไว้สมัยยังปกครองประเทศลาว
    บริเวณนี้เป็นเหมือนจุดนัดพบ ที่หนุ่มสาว ลาวจะนัดกันมาเที่ยวในวันหยุด
    ก็จะมีคนมาเที่ยวเยอะแยะ ทั้งคนไทย ต่างชาติ และคนลาว

น้ำพุหน้าประตูชัยค่ะ ตอนไปถ่ายรูปไม่ยอมเปิด พอเดินเข้าไปด้านใน เปิดน้ำพุ เราก็อยากได้รูปสวยๆ พอเดินมาถึงกำลังจะนั่งถ่ายรูป ปิดน้ำพุเฉยเลย

ใต้ซุ้มประตูชัย สวยงามมากค่ะ

มีทางขึ้นไปด้านบนด้วย เพื่อชมวิวของเวียงจันทน์ แต่สังขารไม่อำนวยเลยไม่ได้ขึ้นไปค่ะ

สาวงามย่อมคู่ดอกไม้สวยๆ ใช่ไม๊คะ แต่อันนี้ขอฉีกกฎนิดนึงค่ะ ไม่สวยแต่ดอกไม้สวยมากจนอดใจไม่ไหว ขอถ่ายนำเดออ

ออกจากประตูชัย ก็เริ่มรู้สึกหิว แล้วก็ใกล้เที่ยงด้วย วัดต่างๆ ในประเทศลาว จะหยุดพักเที่ยงนะคะ
    เลยแวะหาอะไรทานก่อน

Morning Market หรือ ตลาดเช้า (แต่ขายทั้งวัน) จุดนี้ก็เป็นอีกจุดหนึ่งที่จะไปแวะเที่ยวค่ะ เป็นเหมือนสรรพสินค้าของคนลาว
    ก็ประมาณ JJ Mall บ้านเราประมาณนี้ สินค้าส่วนใหญ่ก็มาจากประเทศไทย และประเทศลาวค่ะ
    ในนี้มี Food Court ด้วย ราคาอาหารก็ค่อนข้างสูง แต่เป็นราคาปกติของที่นี่ค่ะ

หันไปหันมา ไม่รู้จะทานอะไรดี ก็เซฟตัวเองไว้ก่อน กลัวท้องเสียระหว่างการเดินทาง ทานของทำใหม่ๆ ร้อนๆ ดีกว่า ได้เฝอชามนี้ค่ะ
    เหมือนเป็นเศรษฐีนีเลยวันนี้ ทานก๋วยเตี๋ยวชามละ 15,000 แต่เป็น กีบ นะคะ ก็ 60 บาทไทยค่ะ ไม่ถูกเลย สำหรับประเทศที่มีรายได้ต่ำแบบนี้

ประชาชนที่นี่รายได้อยู่ที่ประมาณ 2,000 บาท - 4000 บาทค่ะ สำหรับพนักงานทั่วไป แต่ของทุกอย่าง ราคา 2 เท่าของเมืองไทยค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ผู้ก่อการรัก; 10-11-2010 at 21:44.
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อย
    บล็อก
    21
    ในบรรดาทานทั้งหลาย การให้ธรรมะเป็นทาน ถือว่าเป็นเลิศกว่าทานทั้งปวง
    ขออนุโมทนาบุญที่แม๊กกี้ที่ให้ทานครั้งนี้

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    ว้าว..สวยแล้วยังใจบุญอีก...โมทนาบุญนำครับ..นางเอก

หอคำ เป็นพระราชวังเก่าค่ะ แต่ตอนนี้ไม่มีใครอยู่แล้ว ไม่ได้เปิดให้เข้านะคะ เลยได้แค่ถ่ายรูปด้านนอก

วัดศรีเมืองเป็นวัดเก่าแก่ และมีความสำคัญกับชีวิตความเป็นอยู่และความเชื่อของชาวลาวมาก
    เค้าบอกว่าเวลาจะเปิดงานบุญนมัสการพระธาตุหลวงจะต้องมีการทำพิธีอยู่วัดศรีเมืองก่อน
    คือ ข้าราชการ พ่อแม่ พี่น้องประชาชน ภายใต้การนำพาของเจ้านครหลวงเวียงจันทน์จะแห่ปราสาทผึ่งไปถวายบูชาที่วัดสีเมืองในวันขึ้น 13 ค่ำ
    ก่อนจะมีการแห่ปราสาทผึ้งไปบูชาพระธาตุหลวงในวันเพ็ญ 15 ค่ำค่ะ

วัดนี้ยังเป็นที่ตั้งของศาลหลักเมืองด้วย และทางด้านหน้าของวัดจะมีอนุสาวรีย์ของเจ้ามหาชีวิตศรีสว่างวงศ์ ยืนถือสมุดใบลาน
    ซึ่งเป็นประมวลกฎหมายฉบับแรกของลาวเอาไว้ นอกจากนี้ภายในวัดยังมีศาลเจ้าแม่ศรีเมืองอีกด้วย
    มีเรื่องเล่าไว้ว่าตอนที่จะมีพิธีลงเสาหลักเมือง มีแม่หญิงชาวลาวคนนึงได้ไปยืนร่วมพิธีด้วย สุดท้ายเธออาสากระโดดลงไปในหลุมที่มีเสาหลักเมืองอยู่
    เป็นการเสียสละชีวิตอันยิ่งใหญ่และ กลายเป็นตำนานศาลเจ้าแม่ศรีเมืองมาจนบัดนี้

จิตรกรรมฝาผนังภายในโบสถ์ค่ะ สวยงามมาก

แอบถ่ายรูปสาวลาวค่ะ ชอบการแต่งตัวของเค้ามากเลย ในเมืองนี้สาวๆ ยังนุ่งซิ่นกันเป็นส่วนใหญ่นะคะ
    เสื้อมีแอบเปรี้ยว แอบเก๋กันบ้าง แต่ท่อนล่างนุ่งซิ่นทุกคนเลย
    สาวคนนี้ไม่รู้มาขออะไร แต่เห็นยกพระเสี่ยงทาย แล้วคิดว่า น่าจะได้ตามที่ขอค่ะ

ขะน่อยไม่ได้ยกพระเสี่ยงทาย แต่ขอให้หานาฬิกาที่หายเจอ แล้วก็ขอผุบ่าวสักคนนึง
    สรุปว่า นาฬิกาที่หายก็หาเจอแล้ว แต่ผุบ่าว คงจะไม่ได้ตามที่ขอแล้วล่ะ -_-'

พระพุทธรูปที่อยู่รอบๆ บริเวณวัด สวยงามมากค่ะ

ที่สรงน้ำพระแบบโบราณ เดี๋ยวนี้ไม่มีให้เห็นแล้ว ตอนไปวันสงกรานต์ที่อุบลฯ ก็เห็นเป็นท่อ PVC แทนค่ะ

พระพุทธรูปที่อยู่บริเวณรอบกำแพงค่ะ เยอะแยะเลย สวยงามมาก

ตามช่องก็มีพระพุทธรูปองค์เล็กๆ อยู่อีกช่องละ 2 องค์ค่ะ คนแถวนั้นบอกว่าพระพุทธนี้เหล่านี้ ขุดเจอในบริเวณวัดตอนบูรณะค่ะ

เจ้านกยักษ์ เรียกนกอะไรไม่รุ นกตะกุมหรือป่าวน๊า มีคนบอกว่านกตัวนี้อยู่ที่วัดนี้ตั้งแต่เล็กๆ จนตอนนี้แก่หัวล้านแระ อิอิ

วัดสีสะเกด ค่ะ เป็นอีกวัดที่มีความสำคัญ และเป็นที่ท่องเที่ยวที่มีนักท่องเที่ยวนิยมไปค่ะ
    อยู่ติดกับวัดสีเมือง คนละฝั่งถนนค่ะ จอดรถที่เดียวก็เดินไปได้เลย เป็นจุดสุดท้ายของทริปลาวนะคะ

ออกจากเวียงจันทน์ ก็บึ่งต่อไปอุบลฯ ทันที เพราะนัดคุ้มอุบลฯ เอาไว้ แต่ปรากฎว่าไปไม่ทัน อิอิ
    ถึงอุบลฯ 5 ทุ่ม ท่ามกลางลมหนาวค่ะ แต่ประทับใจที่พักมากมาย

ห้องโรแมนติคมากๆ ถ้ามี ติ๊ก เจษฎาภรณ์ มานอนเป็นเพื่อนอยู่ข้างๆ ก็คงจะดี อิอิ

จบทริปนี้ด้วยการต้อนรับที่อบอุ่นของพี่น้องทางอุบลฯ ค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ผู้ก่อการรัก; 10-11-2010 at 23:21.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มวีระ
    .....อนุโมทนาสาธุ..สาธุ..สาธุ... วิว...งาม หลายๆๆครับ....คือเป็นตะไปเที่ยวแท่ครับ...

ศิลปิน นักแต่งผญา สัญลักษณ์ของ หญ้านาง
    อยากกินเฝอ อิอิ ขั้นเอื้อยกลายไปทางเวียงอีก แนะนำไปกินร้าน ลินดา เด้อจ้าเผื่อถูกใจ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไทเมืองมุก
    อนุโมทนาสาธุ นำเด้อครับ เมรีฯ