หัวข้อ: ต้มซีบาส..จากครัวใจสลายจ้า

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร ต้มซีบาส..จากครัวใจสลายจ้า

วันนี้ครัวใจสลายขอเสนอ ต้มปลาซีบาสจ้า เนื่องด้วยว่าวันก่อนมีออเดอร์จาก
    คุณภูเบตร์ว่า.... อยากกิน ต้มปลาคอ ตัวใหญ่ๆ
    ยุ เถียงนา
    ซดน้ำ....ร้อนๆ
    เฮ็ด เป็น บ่ สาวนิ....
    แต่ นิหาปลาค้อ ไม่ได้ขอเป็นปลาซีบาส นะจ้าและขอขอบใจ จะจ้าที่เสนอแนะเมนูนี้
    ทำให้ นิ ทานข้าวได้มากเลยคะวันนี้::l-
    มาดูนะคะว่า สูตรครัวใจสลาย..ต้มปลาซีบาส:l-
    ปลาซีบาส 1ตัว
    มะเขือเทศ 2ลูก
    ข่า ตะใคร่ ใบมะกรูด
    มะขามเปรียก หัวหอมแดง พริกแห้ง
    ต้นหอม ผักชี ผักชีฝรั่ง
    น้ำปลา เกลือ
    ต้มซีบาส..จากครัวใจสลายจ้า
    ได้ปลามาสองตัวต้มตัวเดียวคะ อีกตัวเก็บไว้ทำเมนูอื่น:l-
    ล้างปลาให้สะอาดด้วยดับคาวล้างด้วยเกลือ ตั่งหม้อต้มน้ำใส่เกลือนิดหนึ่ง
    มะขามเปรียก ข่า ทุบตะใคร่ ใบมะกรูด ทุบหอมแดงใส่ไปในหม้อเลยคะ พริกแห้งคัวหักใส่ไปด้วยสิบกว่านาทีกลิ่นจะมาก่อนคะ นั้นหมายความว่า ใส่ปลาลงได้เลยคะต้มซีบาส..จากครัวใจสลายจ้า จากนั้นหรี่ไฟนิดหนึ่ง
    ใส่ปลาลงไปคราวนี้หันไปตักข้าวรอได้เลยคะ กลิ่นมาใส่ผัก ต้นหอม ผักชี น้ำปลา
    ตักใส่ถ้วยได้เลยจ้า
    นั่งหน้าคอมแทน เถียงนาแล้วกันนะจ้า ภูเบตร:l-
    ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้าชม:*-และกำลังใจที่ให้แม่ครัวใจสลายจ้า

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ ข้าวปาด
    บล็อก
    1
    ขอบคุณครัวใจสลายจ้า มีหลากหลายเมนูมาเสนอเนาะพี่นิ ต้มปลาเป้นตาแซ่บจ้า ของมัก มาก่อนหมู่ อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวกบินทร์
    ซุหม่อง...ที่ไป..!!!
    เบิ่งรายการเครื่องปรุงแล้ว...บ่มีผงซูรส มันสินัวติ๊เอื้อย.....
    เว้าหยอกเด้อครับ...ผมกะบ่เก่งดอก แต่ในวงเหล้าหมู่เอิ้น..."กุ๊ก เทวดา" พุ้นแหล่ว....
    หมู่มันขี้ค้านเฮ็ด มันกะเลยทำท่าย่องผม ไปซั่นหล่ะ 555+

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวกุดชุม
    บล็อก
    3
    ขอบคุณครัวหัวใจสลายครับ ที่เสนอเมนูเป็นตาแซบ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวกบินทร์
    เบิ่งรายการเครื่องปรุงแล้ว...บ่มีผงซูรส มันสินัวติ๊เอื้อย.....
    เว้าหยอกเด้อครับ...ผมกะบ่เก่งดอก แต่ในวงเหล้าหมู่เอิ้น..."กุ๊ก เทวดา" พุ้นแหล่ว....
    หมู่มันขี้ค้านเฮ็ด มันกะเลยทำท่าย่องผม ไปซั่นหล่ะ 555+
    แม่ครัวใจสลายไม่ใช่ผงชูรสจ้า ทำอาหารไม่เคยชิมออกมาแซบทุกเมนู
    ขอบใจจ้าข้าวปาด บ่าวกุดชุม ครัวใจสลายครัวนานาชาติจ้า:l-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ภูเบตร์
    ขอบคุณ เมนูเด็ดๆครับคุณนิ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ถึงแม่ครัวคนนี้คนขยัน
    ยังมุ่งมั่นเมนูเด็ดทำอาหาร
    ได้พักบ้างไหมในวันวาน
    แอบสงสารแอบชิมและอิ่มใจ...

ขอบคุณในเมนูทุกวันนะครับ.....
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

Tags for this Thread