เมื่อฤดูหนาวเข้ามาอากาศเปลี่ยนแปลง แล้วเราจะรู้สึกไม่สบาย เป็นไข้ "แม่ตุ๊" คุณแม่ของอี๊ท ก็จะแกงส้มดอกแคให้กิน แก้ไข้หัวลม อี๊ทไม่สบายมาหลายวันไม่ดีขึ้นเลย วันนี้ไปเดินตลาด ได้ดอกแคและปลาทูมาจึงมาแกงดอกแคแก้ไข้ซะเลย จะได้เซาไข้จ้า
หน้าตาแกงส้มฝีมืออี๊ทแต่เป็นสูตรของแม่ตุ๊จ้า
"แกงส้มดอกแคใส่ปลาทู แก้ไข้หัวลม"
เครื่องปรุง
1.ดอกแค 10 บาท เอาเกสรออกนะคะ เพราะมีเกสรจะมีรสขม
2.ปลาทู แกะเอาเฉพาะเนื้อ
3.พริกแกงส้ม
4.น้ำมะขามเปียก
5.น้ำปลา น้ำปลาร้า (ใครไม่กินปลาร้าไม่ใส่ก็ไม่เป็นไรค่ะ) ใบแมงลัก
วิธีปรุง
1.ต้มน้ำให้เดือด ใส่ดอกแคลงไปลวก ใส่พริกแกงลงไปคนให้ละลาย
2.ใส่เนื้อปลาทู ปิดฝา
3.ปรุงรสด้วยน้ำปลา น้ำปลาร้า น้ำมะขามเปียก ใส่ใบแมงลัก ปิดฝายกลง
แค่นี้ก็ได้แกงส้มดอกแคแก้ไข้หัวลมแล้วค่ะ