หัวข้อ: สุภาษิต/สำนวน "หอยๆ" จ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ข้าวต้มมัด
    ฮ่าๆๆ คุณยายหนูอ่านไปอ่านมากะงงหอย
    ให้กินก้อยนำแน่จ้ายายหอย อิอิ

ลงหม่องนี้หล่ะจ้า(หาบันไดมาให้นู๋ลงแน่จ้าคุณยายหนูซิง) ค้างเท่อเล่อยุนิมด หล๊าย หลายจ้า
    กำลังหาหมากม่วงไปกินกับก้อยหอย อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    พออ่อมไป่ค่ะคุณยายหอยหน่ะ
    เดี๋ยวไปหม่าข้าวเบือไว้ตำใส่อ่อมหอย
    กับใบผักอีเลิดมาใส่อ่อมหอย

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ มั่วหน่าฮ่าน
    อะ..ป้าดคุณยาย เป็นอีหยังคือมานั่นเล่น หอย คักแท้
    ระวังจุดไต้ตำ หอย เด้อ..เหอ.ๆ
    ไปหาปิดตาตี หอย ก่อนดอกซั่น
    ไม่เข้าถ้ำมอง เหตุไฉนจะได้มอง...http://img198.google.co.th/img198/6016/iinjiisjiisj.gif

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    เอาหอยมาโฮมซ่อยคุณยายครับ ฮ่า ๆ ๆ...

น้ำร้อนหอยเป็น น้ำเย็นหอยตาย อย่าพากันอาบน้ำเย็นเด้อครับ ฮ่า ๆ ๆ ....
    ไก่เห็นหอยงู งูเห็นหอยไก่
    ผักชีโรยหอย คือสิเบิ่งดีเนาะครับ ฮ่า ๆๆ ...
    เสียหอยเท่าหัวไม่ยอมเสียผัวให้ใคร
    ปิดทองหลังหอย คือสิเหลี่ยมเงาดีเนาะครับ ฮ่า ๆ ...
    น้ำลดหอยผุด
    ปลาหมอตายเพราะหอย สงสัยหอยคาคอ ฮ่า ๆ ...
    เข็นหอยขึ้นภูเขา คือสิหนักอยู่เนาะครับ ฮ่า ๆ ๆ ...
    เอาส่ำนี้ล่ะเนาครับคุณยาย ได้หัวย่อนอยู่ครับ กระทู้นี้แหม ส่างคิดได้เนาะครับ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 14-11-2010 at 23:00. เหตุผล: แก้ไขคำผิดครับผม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ทิดยุทธ ลูกพญาแล
    กินหอยแรงดี กินหมีระวังแรงถอยเด้อครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คนบ้านบ้าน
    ชั่วเจ็ดที ดีเจ็ดหอย

55555อยากหัวเราะเป็นภาษาITALY (คุณยายพาเล่นหยังน้อนิหม่วนดีครับ)

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

พบปะพูดคุย

นำแน๊ ยาย อิ อิ

ดูชาย ให้ดูนิ้วกลาง
    ดูหญิงงาม ให้ดูที่หอย

ความดีซื้อไม่ได้
    ความจริงใจวัดที่หอย 5555555+

คนล้มอย่าข้าม
    คนน่าเกรงขามมักกลัวหอย
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ศิลปิน นักแต่งผญา สัญลักษณ์ของ หญ้านาง
    555555555555555 เอื้อยปุ้ย ดูชายดูที่นิ้วกลาง บาดดูนางมาคือให้ดูหอย
    คนน่าเกรงขามมักกลัวหอยพะนะ 5555555

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    ฮ่าๆๆๆๆ "หอย อี จี่ "

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    จ่าเหลืองๆ อย่าพายายผิดกติกา ย่านหลุดหอย
    :*- :l- ขอบคุณจากใจหอยเด้อจ้า ดีเจปุ้ยหอย /คนบ้านบ้านหอย/ทิดยุทธหอย/เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์หอย/ มั่วหน้าฮ่านหอย /จำปาหอย/หญ้านางหอย /ข้าวต้มมัดหอย
    ขอบคุณอย่างหอยจ้า
    ยายเหล่นอีกก่อนเด้อ
    กินน้ำใต้หอย
    ดูช้างให้ดูหาง ดูนางให้ดูหอย

ชักน้ำเข้าลึก ชักศึกเข้าหอย
    ปิดประตูตีหอย
    ไข่ใน..........หอย(หิน)
    เด็กอม.........หอย(มือ)
    แพ้เป็นพระ ชนะได้ หอย!!
    อย่าเห็นกงจักร เป็นหอย
    ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์หอย
    ตบหัวลูบ...หอย
    กุหลาบไร้ หอย
    ชาวนากับหอย
    นกสองหอย
    งินเดือนก็น้อยเลยชักหน้าไม่ถึงหอย...
    แล้วแบบนี้เมื่อไหร่เราจะเงยหน้าอ้าหอยได้ซักที
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

Tags for this Thread