หัวข้อ: บล็อกโคลี่เห็ดหอมผัดเต้าหู้ไข่

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

บล็อกโคลี่เห็ดหอมผัดเต้าหู้ไข่

วันนี้น้องอี๊ทไปตลาด บ่มีหยังให้กินเลยจ้า แต่ว่าได้อุปกรณ์มาทำหมกหน่อไม้ (อาหารเช้าพรุ่งนี้) แต่ตอนเย็นจะกินอะไรดีคะ ซอกหาของเก่าในตู้เย็น มีบล็อกโคลี่ 1 ดอก เห็ดหอม 1 ขีด เต้าหู้ไข่ไก่ 1 หลอด "ผัดบล็อกโคลี่"แล้วกันจ้า
    ลงมือกันเลยนะคะ เครื่องปรุง ก็มีเท่าที่เอ่ยมาจ้าบล็อกโคลี่ 1 ดอก เห็ดหอม 1 ขีด เต้าหู้ไข่ไก่ 1 หลอด กระเทียม 3 กลีบ ซีอิ้วขาว น้ำมันพืช

วิธีทำจ้า ทอดเต้าหู้ไข่ไก่ให้เหลือง ตั้งกระทะ ทุบกระเทียม ลงไปผัด ใส่บล็อกโคลี่ เห็ดหอมลงไป ผัดให้เห็ดหอมสุก ใส่เต้าหู้ที่ทอดลงไป เติมซีอิ้วขาว ปรุงรส รับประทานกับข้าวสวยร้อนๆจ้า

"บล็อกโคลี่เห็ดหอมผัดเต้าหู้ไข่ไก่"

บล็อกโคลี่เห็ดหอมผัดเต้าหู้ไข่

คุณประโยชน์ ของบล็อกโคลี่
    บร็อกโคลีมีสารที่เรียกว่า ซัลโฟราเฟน (sulforaphane) ซึ่งเป็นสารป้องกันโรคมะเร็งบร็อกโคลี 1 ถ้วยตวง จะให้วิตามินซีมากถึง 13% ของปริมาณวิตามินซีที่คนเราควรกินต่อวัน และมีแร่ธาตุเหล็ก โปแตสเซียม ที่ช่วยบำรุงเส้นผมของเราให้สวยงาม อีกทั้งมีไฟเบอร์ช่วยในการขับถ่ายให้เป็นปรกติ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 17-11-2010 at 18:24. เหตุผล: เพิ่มรูปภาพค่ะ

มาขอซิมนำแนครับ ตะแซบหลาย อิอิ หิวจนตาลายแว้ว
    กินตะยอดข้าวมา 2 มื่อแล้วแมะครับ
    สงสัยมื่อนี่จิบ่รอด