หลังคาบ้านมุ้งด้วยกระเบื้องหากวันใด้ที่กระเบื้องร้าวหลังคาบ้านก็มีรอยรั่ว
หากไม่รีบซ่อมรอยร้าวนั้นเสีย จากรอยร้าวเพี่ยงเล็กน้อยกลายเป็นรอยแตกแยก
ที่ไม่สามารถปะหรืเชื่อมต่อได้....ฉันไดก็ฉันนั้น...ดั่งเช่นความรักเมื่อเกิดรอยร้าวในใจ
ก็ยากที่จะสานต่อได้...จึงเป็นที่มาของครัวใจสลายจ้า:l-
วันนี้ครัวใจสลายขอเสนอเมนูกระเบื้องกุ้งคะ
กุ้ง 5ตัว
ไข่ไก่1ฟอง
แครอดนิดหนึ่ง
แป้งวสาลี
ผักชี
ข้าวโพด
แผ่นปอเปี๊ยะแช่แข็ง
ซีอิ๊วขาว, น้ำตาลทราย, เกลือ, พริกไทย

กระเบื้องร้าว..จากครัวใจสลายจ้า
นำกุ้งมาสับให้ละเอียด ผักชี แครอด ข้าวโพด แป้ง ไข่แดง ผสมกันและปรุงรส
ซีอิ็วขาว น้ำตาล พริกไทย
กระเบื้องร้าว..จากครัวใจสลายจ้า
ตัดแป้งออกเป็นสี่ส่วน ทากุ้งบดที่ปรุงเครื่องไว้ แล้วนำแผ่นปอเปี๊ยะอีกแผ่น ประกบเข้าด้านบน ให้ใช้ไข่ขาวทารอบๆแผ่นปอเปี๊ยะที่ประกบกันใช้ปลายมีด หรือ ส้อมจิ้มลงที่แผ่นปอเปี๊ยะหลังจากที่ประกบแล้ว เพื่อป้องกันแป้งพองตัวเวลาทอด (เดี๋ยวไม่สวยค่ะ)
เวลาทอดใช้ไฟอ่อน ดูว่าเหลืองสวยดีแล้ว ตักขึ้นพักให้สะเด็ดน้ำมัน เสริฟพร้อมน้ำจิ้มบ๊วยเจี่ย หรือมายองเนส
ทานเป็นของว่างหรือแกล้มเบียรเย็นๆก็ได้คะ:l-