หัวข้อ: หมูสะอื้นหมึกสะดุ้งกุ้งผวา

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร หมูสะอื้นหมึกสะดุ้งกุ้งผวา

มาอีกแล้วคะเมนูพระบอก..ที่แรกท่านบอกชื่อเมนูว่า..คนป่วยสะดุ้ง(ท่านหมายถึงนิ)หมูสะอื้นหมึกสะดุ้งกุ้งผวา
    แต่พอเราลงมือทำ และได้ชิมก็เลยเปลี่ยนชื่อให้คล้องกับชื่อครัวใจสลายหมูสะอื้นหมึกสะดุ้งกุ้งผวา
    เมนูนี้เหมาะนะคะสำหรับเป็นกับแกล้มด้วยนะคะแซบจ้า มาดูกันคะ
    กุ้ง 2ตัว
    หมึก 2ตัว
    หมูสับ 1 ขีด
    พริกสด 1กำ
    กระเทียม สด
    กระเทียมดอง
    มะนาว2ลูก
    ผักชีสองสามต้นเท่าที่หาได้หมูสะอื้นหมึกสะดุ้งกุ้งผวา
    หมูสะอื้นหมึกสะดุ้งกุ้งผวา
    ล้างปลาหมึก กุ้ง ให้สะอาด นำกุ้งมาสับให้ลำเอียดผสมกับหมูสับกระเทียมสด กระเทียมดอง ผักชี ซีอิ๊วขาว คลุกให้เข้ากัน
    นำหมูสับที่ผวมกับกุ้งที่หมักนำไปยัดใส่ปลาหมึก
    พริกสดซอย กระเทียมดองกระเทียมสดบีบมะนาว
    บั้งปลาหมึกแล้วตักน้ำจิ้มยัดไปช่องที่เราบั้งปลาทั่งสองด้านเพื่อให้น้ำจิ้มเข้าถึงข้างใน
    จากนั้นนำไปอบไฟไม่แรงมากประมาณ ยี่สิบนาทีก็ใช้ได้แล้วคะ:l-
    [IMG]หมูสะอื้นหมึกสะดุ้งกุ้งผวา[/IMG]
    ออกมาหน้าตาอย่านี้แหละคะ..รสชาดกลมกล่อมเผ็ดเปรี้ยวหวานกระเทียมดอง ปลาหมึกนุ่มลิ้นดีแท้จ้าหมูสะอื้นหมึกสะดุ้งกุ้งผวา
    :*-ขอบคุณทุกคนนะคะ:*-ที่เข้ามาให้กำลัวใจแม่ครัวใจสลายจ้า:*-

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    โอ่..หน้าตาน่าทานมากทีเดียวค่ะพี่นิ รสชาติน่าจะไม่ต่างกับหน้าตา ฮ่าๆๆ หิ๊ววว !!!
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

Super Moderator สัญลักษณ์ของ หมูน้อย
    บล็อก
    17
    หิวๆๆ..เปิดมาดูแต่เช้าน้ำย่อยในท้องเริ่มทำงานแล้วค่ะพี่นิ
    น่ากินจังเลลยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    "รัก" และ "กำลังใจ" ฉันมีไว้เพื่อแบ่งปัน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ สายลม
    เห็นแล้วน้ำลายแตกกกกกกกกก เป็นตากินแท้จ้าพี่นิจ๋า โตละคำเลยเนาะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวธนา
    อันนี้ท่าทางจะทำง่ายและดูวัตถุดิบแล้ว มีแต่ของที่นักดื่มชอบเลย 555 ว่าแล้วต้องขออณุญาติเอาสูตรมาทำเลยนะครับพี่นิ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ขอบคุณสำหรับเมนูแซ่บๆนะครับ น่าทานมากเลยครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ชัย หมอแคน
    บล็อก
    3
    ทำออกมาดูหน้าตาน่าทานนัก
    คนที่ทำน้ำใจงามแถมน่ารัก
    ทานกับผักสดกรอบแกรบ..แซ่บถึงใจ

..........แซ่บ อีหลีเลย คุณนิ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวธนา
    อันนี้ท่าทางจะทำง่ายและดูวัตถุดิบแล้ว มีแต่ของที่นักดื่มชอบเลย 555 ว่าแล้วต้องขออณุญาติเอาสูตรมาทำเลยนะครับพี่นิ
    รั
    รับรองคุณความอร่อย กินแกล้มเหล้าเบียร ก็ดีกินกับข้าวก็อร่อย ทำไม่ย่ากด้วยง่ายๆ:b-b:l-
    น้องหมูน้อย ไก่น้อย น้องตูน น้องชัย ท่านเดอะดอน
    มาแลยจ้า อร่อยเผ็ดเปรี้ยว ปลาหมึกนุ่มลื้นกับข้าวร้อนๆ แซบๆๆๆๆๆจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สะใภ้อิสาน; 17-11-2010 at 08:09.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    ดูแล้วคงแซบมากนะ อิอิ น้องนิกลับมาไทยเมื่อใดมาเฮ็ดให้อ้ายหน่มกินบ้างเด้อ

ชอบครับ เป็นกับแกล้มได้ดีทีเดียว :b-b

ศิลปิน นักแสดง
    นางไหขวัญใจบ้านมหา
    สัญลักษณ์ของ chutimol
    อ๋อยยยยย เห็นรูปแล้ว นึกอยากกินข้าวขึ้นมาทันทีเลยจร้า
    สงสัยต้องลองทำกินดูบ้างแล้วล่ะ ขอบคุณสำหรับสูตรอาหารนะค่ะพี่นิคนงาม

Tags for this Thread