หัวข้อ: จนกว่าวันนั้นจะมาถึง

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ จนกว่าวันนั้นจะมาถึง

ทุกสิ่งทุกอย่างย่อมมีเริ่มต้นและมีสิ้นสุด ผมเคยเดินบนถนนหลาย ๆ สาย ทางในโลกไซเบอร์ ถนนแต่ละสายบางสายก็สั้น บางสายก็ยาว บางสายทางดูแล้วก็ไม่กล้าที่จะก้าวเดิน

จนมาถึงถนนสายหนึ่ง เห็นป้ายเข้าหมู่บ้านเขียนว่า บ้านมหาดอทคอม ผมก็จึงลองเดินดู เพราะเห็นคนที่อยู่ข้าง ๆ เดินล่วงหน้ามาแล้วระยะหนึ่ง

สามปีที่ผมเดินบนถนนสายนี้ มีพี่ ๆ น้อง ๆ และเพื่อน ๆ ร่วมเดินทางมากมาย ทุกคนมีไมตรีจิตที่ดีต่อผม คอยให้กำลังใจผมเมื่อผมเหนื่อย คอยยื่นน้ำให้ผมยามที่ผมกระหาย ยื่นผ้าเย็นให้ผมยามที่ผมร้อน พยุงให้ผมเดินยามที่ผมเหนื่อยล้า

ผมเดินมาถึงกลุ่มคนที่เคยเดินมาก่อนผม ทุกคนให้การต้อนรับผมอย่างดีในฐานะสมาชิกใหม่ จนกระทั่งพวกเขาพาผมไปพบกันคนสร้างถนนสายนี้ ซึ่งผมก็อยากจะรู้มานานแล้วว่าเขาคือใคร ?

คนสร้างถนนสายนี้ยกมือไหว้ผมอย่างอ่อนน้อมถ่อมตน ผมมองดูเขาก็เป็นคนธรรมดา แต่ผมมองลึกไปถึงภายในจิตใจของเขา มองลึกไปถึงความนึกคิดของเขา และมองดูการวางตัวของเขา ทำให้ผมมีความรักและศรัทธา ที่จะเดินร่วมทางกับเขาโดยไม่มีข้อแม้

และคิดว่าการที่เขาได้นำความรู้ความสามารถ สร้างถนนสายนี้ให้ผู้คนมากมายได้เดิน ให้ผู้คนมากมายได้พบกันระหว่างเดินทาง เกิดมิตรภาพต่าง ๆ มากมาย พบญาติมิตร พบเพื่อน และบางคนก็ได้พบรัก แต่งงานกันก็เพราะพบกันบนถนนสายนี้

ที่สำคัญได้เปลี่ยนความคิดที่สันโดษของผม ไม่ยุ่งไม่เกี่ยวกับใคร กินแล้วก็นอน ห้องข้าง ๆ แทบจะไม่เคยเห็นหน้าผมด้วยซ้ำ ให้มาพบกับกลุ่มคนกลุ่มหนึ่งที่มีน้ำใจกับผม ห้องพักของผมตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา ได้ต้อนรับกลุ่มคนเหล่านั้นไม่ต่ำกว่าร้อยกว่าคนทั้งในประเทศและต่างประเทศ ให้มานั่งกินข้าวด้วยกันได้ และทำกิจกรรมต่าง ๆ ร่วมกันอย่างลงตัว ผมมองดูแล้วมีความสุขอย่างที่สุด

ผู้คนเหล่านี้คือใครผมไม่เคยรู้จักมาก่อน บางคนพบกันแค่ครั้งเดียวก็หายไป บางคนนาน ๆ พบกันครั้งหนึ่ง บางคนพบกันอาทิตย์ละหลาย ๆ ครั้ง เพื่อนฝูงที่เคยมีอยู่ก่อนหน้านี้ หลบหนีลี้หายไปหมด บางคนโทรมาถามผมว่ายังมีชีวิตอยู่หรือไม่

ผมจะเดินบนถนนสายนี้อีกนานแค่ไหน ? คือคำถามที่ผมถามกับตัวเอง ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้านี้ผมไม่เคยคิดจะตั้งคำถามนี้กับตัวเอง

ผมเคยคิดที่จะเดินหันหลังกลับ แต่ระหว่างที่จะเดินกลับนั้น กลุ่มคนกลุ่มหนึ่ง ได้บอกกับผมว่า เขาจะเป็นเพื่อนร่วมเดินทางไปกับผมทุก ๆ ที่ที่ผมไป คำพูดสั้น ๆ แม้จะเรียกความชุ่มชื้นในหัวใจได้มาก จนแบ่งปันมาสู่ดวงตาได้ก็ตาม แต่ผมก็ไม่ค่อยปลื้มเท่าใดนัก เพราะผมไม่หวังที่จะชนะใคร...ซึ่งมันไม่ใช่...ผมไม่ต้องการชัยชนะ ผมขอยอมแพ้ดีกว่าหากผมสู้ไม่ได้ หรือเห็นว่าจะก่อให้เกิดความไม่เข้าใจ เพราะนั่นมันเป็นชัยชนะที่ยิ่งใหญ่สำหรับผมเสมอ

ผมหันหลังกลับไปมองถนนสายนี้อีกครั้ง ก่อนที่จะเดินจากไปเหมือนกับที่น้อง ๆ ผมบางคน ที่ได้เดินออกไปและบอกว่า โปร่ง โล่งสบาย เหมือนยกภูเขาออกจากอก แต่เขายังคงมาสอดส่องดูแลอยู่เป็นระยะ ๆ ด้วยความห่วงใย

ผมทราบมาว่า กลุ่มคนที่ร่วมกันสร้างถนนสายนี้บอกกับผมว่า กว่าจะสร้างถนนสายนี้ขึ้นมาได้ ผ่านปัญหาและอุปสรรคมาอย่างมากมาย บางวันทำงานกันจนสว่างหามรุ่งหามค่ำ ทุ่มเททั้งแรงกายแรงใจ โดยไม่ได้หวังสิ่งใดตอบแทน เขาเหล่านั้นน่าชื่นชมอย่างยิ่ง

ผมกลับมามองตัวเอง ...เหมือนผมกำลังเห็นแก่ตัวที่ทิ้งให้เพื่อนร่วมเดินทางของผมไว้ตามลำพัง กำลังใจจากหลาย ๆ คน ทำให้ผมหันกลับมาเดินบนถนนสายนี้อีกครั้ง...และ...จนกว่าวันนั้นจะมาถึง แล้วผมจะมาตั้งคำถามกับตัวเองใหม่อีกหน

ปล. ผมไม่ได้ท้อ หรือเหนื่อยใจอะไรนะครับ เพียงแต่นี่คือคำเกริ่นของเพลงที่ผมจะเปิดต่อไปนี้ คือเพลง ...อยากเล่าให้เธอฟัง...ของสาธิต ทองจันทร์ ต่างหากล่ะ ...ป๊าด จนกว่าวันนั้นจะมาถึงจนกว่าวันนั้นจะมาถึง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 25-11-2010 at 21:33.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ mewcoppy
    จนกว่ามื่อนั้นสิมาถึง ความหมายผม หมายถึงความสำเร็จ เด้อครับ อ้ายหมายถึงหยัง อ่านแล้วแปลแล้ว จนกว่าสิมีกิ้กเดินมาถึง:l-:l-

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    สู้ ๆ อ้ายผมละคนหนึ่งซิเป็นเพื่อนร่วมทางบนถนนสายนี้ ผมก็เคยคิดคือกันกับอ้าย แต่กะเฮ็ดบ่ได่ครับเพราะว่าความผูกพัน ความเป็นพี่เป็นน้อง ความมีน้ำใจซึ่งกันและกัน
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ยามอ้ายท้อน้องจะคอยเป็นกำลังใจ ยามอ้ายย่างบ่ไหวน้องกะจิเกี่ยอ้ายใส่หลังดอกครับ อิ อิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    - บทเพลงที่บรรเลงโดยศิลปินคนบ้านเรา
    - ภาพบรรยากาศ อีสานบ้านเรา
    - ภาพผลไม้ป่า ผัก อาหารพื้นบ้าน ที่หาดูยาก (ดูไปอมยิ้มไป นึกถึงวันเก่าๆ )
    - เสียงพิน เสียงแคน

สิ่งเหล่านี้คือเอกลักษณ์ของเว็บ ที่ทำให้ผมยังวนเวียนอยูบ้านหลังนี้

ขอบคุณสิ่งดีๆ เหล่านี้ที่มอบให้ครับ

ฝ่ายเทคนิค ควบคุมการแสดง
    Mr.ขวัญใจสื่อมวลชน
    สัญลักษณ์ของ ทิดรส มักม่วน
    ธรรมดาของเส้นทางชีวิต

มีท้อ มีผิดหวัง มีสมหวัง

ขอเป็นกำลังใจ ไฮ่อ้ายเสมอครับ
    ฅนฮักบ้าน สืบสานประเพณี
    และวัฒนธรรมพื้นบ้าน
    ของคนอีสานบ้านเฮา

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดจ่อย
    แม้แต่ผมบ่อเคยฮู้จักไผ บ่อเคยเห็นหน้าไผ(โตเป็นๆ)
    ในบ้านมหา ผมกะยังฮัก และเข้ามาแทบทุกมื้อ
    หากบ่อมีเวปบ้านมหา ผมคงสิบ่อได้เล่นเนต
    บ่อมีหม่องใด๋ม่วนถ่อบ้านมหาครับ
    ขอให้กำลังใจผู้มีส่วนสร้างเวปทุกท่าน และอ้ายพล

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    มิคเสื่อว่าทุกคนกะเมื่อยคือกันอ่ะล่ะจ้าอ้าย ที่ผ่านมาทุกๆคนกะร่วมกันมือส่อยกันจ้า กว่าสิเป็นชุมชนเวบมาใหญ่โตจนขณะนี้.. มิกกะบ่เคยได่รู้เลยว่าบ่าวคนเดิมแกแก้ไขเวบจนซอดแจ้ง ข้ามมื้อข้ามคืน ข้าวน้ำบ่ได่กิน จนผุลังคนกะจ่มให้จนสิไล่หนี..ไก่น้อยหรือเจ้ปุ้ย คนภูไท เขากะแก้ไข ย้ายลิงค์กันมาจนซอดแจ้ง.. สิ่งเหล่านี้มิกบ่เคยรู้มาก่อน เพราะเขาบ่เคยมาจ่มให้ฟัง มารู้อีกที กะคือเห็นเพิ่นมาจ่มถึงความเก่าความหลังกันตอนหลังๆ.. ค่อยจั่งได่รับรู้ค่ะ..
    ...นั่นคือการเฮ็ดด้วยความเต็มใจ เพราะทุกคนต้องการมิตรภาพ และกำลังใจเหมือนๆกัน โดยเฉพาะคนไกลบ้านเนาะค่ะ ขึ้นอยู่ว่าสิแสดงออกหรือบ่สำได๋.. กะบ่อยากให้อ้ายคึดท้อหรือเหนื่อยใจแต่ลำพังค่ะ ยังมีคนอื่นๆที่เขากะเมื่อยเป็นหมู่อ้ายคือกันจ้าอ้าย..
    มองต่าง..อย่างปลง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    คนหลาย คำเว่ากะหลายเนาะครับ เก็บมาคิดว่าที่เฮาทำไปถืกบ่ ดีบ่
    บ่แม่นเก็บมาคิดน้อยใจครับอ้าย สู้ๆครับน้องสิซ่อยเป็นกำลังใจให้ครับอ้าย ทำเพื่อบ้านมหาของเฮาครับ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

Banned

บล็อก
    4
    เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆ ต่อไป ไม่ว่าจะเป็นเส้นทางสายไหนก็ล้วนแต่มีอุปสรรคทั้งสิ้นเพียงแต่จะมากหรือน้อย
    ถ้าเรามีความตั้งใจมุ่งมั่นแล้ว สักวัน วันนั้นก็จะมาถึงค่ะ อย่าเพิ่งท้อนะคะอ้ายพล ยังมีกำลังใจน้อยๆดวงนี้ที่คอยส่งให้อยู้จ้า :l-:l-

Tags for this Thread