หัวข้อ: บุญกฐินและลอยกระทงที่ วัดพุทธานุสรณ์ ฟรีม้อนท์ คาร์ลิฟอร์เนีย

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

บุญกฐินและลอยกระทงที่ วัดพุทธานุสรณ์ ฟรีม้อนท์ คาร์ลิฟอร์เนีย

บุญกฐินและลอยกระทงที่ วัดพุทธานุสรณ์ ฟรีม้อนท์ คาร์ลิฟอร์เนีย

เมื่อวันที่ 21 ที่ผ่านมา พี่แจ่มใสได้มีโอกาส ไปทำบุญ ที่วัดพุทธานุสรณ์ ในเขตฟรีม้อนท์ คาร์ลิฟอรืเนียเหนือค่ะ วัดนี้ดีมากค่ะ

ผู้คนอัธยาศัยดี ไม่แต่งตัวหรูหรา จนดูแปลกตา ธรรมดา จนรู้สึกได้ว่ามาวัดนี้แล้วอบอุ่น ตามประสบการณ์ ที่ไปมาหลายๆ วัด ทำให้แยกวัดไทยในอเมริกาได้สองแบบคือ วัดที่เป็นวัดจริง มีพระสงฆ์ตั้งใจ สอนธรรมะ ช่วยเหลือผู้คนให้คิดดีทำดี ส่วนอีกรูปแบบหนึ่งคือ เป็นบ้านที่มีพระสงฆ์ ที่มีเงินเดือนค่าจ้างจากเจ้าของบ้าน แล้วเจ้าของบ้านหารายได้จากคนไปทำบุญ

วันนี้โชคดีค่ะ ได้เจอผู้คนจากไทยใจดี ส่วนใหญ่ดูออกเลยค่ะอิสาณบ้านเรา พี่แจ่มใสไปช้านิดลานจอดรถทางวัดเตรียมใว้สองแห่งแรกเต็มต้องไปจอดที่ที่สามค่ะ ก็ให้คุณผู้ชายเขาขับรถไปจอดส่วนตัวพี่แจ่มใส และลูกสาวลงที่วัดรอ ระหว่างรอคุณยายคนหนึ่งมาถามขายผักให้น่ารักมากมาย คือทางวัดห้ามเอาเข้ามาขาย คุณยายอยากขายพวก ข่าตะไคร้ มะกรูดก็เลยแอบว่างั้นเถอะ แต่ว่าบ้านพี่แจ่มใสของเหล่านี้ก็ปลูกเองเพียบเลยไม่ได้ช่วยคุณยายเลยค่ะ

โชคดีช่วงเดินทางไปเจอรุ้งกินน้ำ ภาพไม่สวยแต่อยากให้รู้ว่าดีใจนานๆ เจอรุ้งกินน้ำที ถ่ายขณะขับรถบนฟรีเวย์ค่ะ
    วันนี้เราโชคดีทั้งวันหลังจากมีฝนช่วงเช้า แล้วก็แดดสวยทั้งวันค่ะ

บนโบสถ์ ก็ทำพิธีทอดกฐินค่ะโอกาสได้รูปพระประธานนั้นน้อยมากคนเยอะค่ะ แล้วก็ตั้งใจฟังพระสวด และ กรวดน้ำจึงไม่มีรูปตอนบุญกฐิน

เตรียมตัดบาตร

ยืนเข้าแถวรอพระท่านเดินบิณฑบาตร

เสร็จแล้วก็มาเตรียมตัวลอยกระทงกัน ลอยกลางวัน ซึ่งตรงกับทางไทยที่ลอยกลางคืน และไม่มีเหตุการณ์ เหยียบกันตายค่ะ ฮ่าๆๆๆๆ (จั๊กนิดน่า)

กล่าวคำบูชาพระแม่คงคา ปล่อยกระทงเลยจ้า

จะไปไหน ก็ลอยในอ่างน้อย ๆ เพื่อดำรงค์ใว้ซึ่งประเพณีอันดีงามให้โอกาสลูกๆ หลานตัวน้อยได้ศึกษา

พามาดูบรรยากาศข้างล่างโบสถ์ มีการแสดงของเด็กนักเรียนที่วัดนี้ อย่างที่เห็นก็กำลังเตรียมแสดงโปงลาง ได้รับเสียงกรี๊ดเป็นกำลังใจมากที่สุดอย่างที่รู้กัน ลูกฉ้าน คนบ้านฉ้าน

ดนตรีไทย

การแสดง อื่นๆ

หมายเหตุจากจากฟรีม้อนท์ วีดีโอโปงลางรออัพโหลดเด้อค่ะเด้อ มวนๆ เท่าที่เราจะทำกันได้ค่ะ

อร่อยเพลินจนลืมถ่ายรูปศูนย์อาหารค่ะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ่มใสยิ้มสวย; 26-11-2010 at 06:53.

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ บักขามป้อม
    บล็อก
    5

สาธุ

เข้ามาสาธุ อนุโมทนาบุญนำพี่สาวด้วยจ้า ขอบคุณสำหรับภาพบรรยากาศคืนวันลอยกระทงจากต่างแดนจ้า น้องเองปีนี้กะได้ไปลอยนำเพิ่นอยู่ตั้วล่ะจ้า นึกว่าทางเกาะสมุยฝนสิบ่เซาตกให้ได้ลอยกระทง อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไทเมืองมุก
    อนุโมทนาสาธุนำ คนไทยอยู่ที่ไหนก็ยังไม่ลืมความเป็นไทย ยิ้มสยามยิ้มสวยทุกที่

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    สาธู้ๆ อนุโมทนาบุญนำพี่น้องจ้า ตอนสมัยเรียนจบราด -พัด ใหม่ๆ ครูที่ภาค/ เพิ่นกะมาถามคือกันค่ะ ว่าอยากไปสอนเด็กเรียนรำอยู่เมกาบ่ แต่บ่มีเงินเดือนให้ กะลังว่าสิไปอยู่จ้า แต่วีซ่ายุ่งยาก เลยมาญป.ซ้ำจ้าพี่ ฮ่าๆๆๆ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    ดีจังนะคะ พี่น้อง อยู่ที่ไหนก็ยังสุขใจเหมือนอยู่บ้านเรานะคะ อบอุ่นค่ะ คนไทยรักกัน ไม่ทิ้งกัน

ตามความคิดส่วนตัวของน้องเด้อจ้าพี่เรื่องการแต่งตัวไปวัด

การแต่งตัวไปในแต่ละที่ มันสื่อให้เห็นถึงการเคารพสถานที่ด้วยนะคะ
    อย่างไปเที่ยว ไปทำงาน ไปวัด การแต่งกายก็ควรจะแตกต่างกันออกไป
    ตามกาลเทศะ(ตามความคิดส่วนตัว)
    แม้แต่ในโบสถ์ผู้คนก็จะใส่เสื้อผ้าที่พิเศษกว่าวันธรรมดาทั่วๆไป
    หรือกิจกรรมประจำวันทั่วไปเพื่อไปสวดมนต์เหมือนกัน

ทางบ้านเราเองถ้าช่วงไหนมีงานเทศกาลในวัดก็จะมีการทำบุญทางอิสานเรียกว่า “เอาบุญ”
    ชาวบ้านก็จะพากันแต่งตัวงดงามเป็นพิเศษ ซึ่งมันก็มีมาตั้งนานจนเป็นธรรมเนียมไปแล้ว
    ซึ่งการแต่งกายก็ถือเป็นเอกลักษณ์ของชาตินั้นๆเหมือนกัน

ชอบการวางตัวและความคิดเรื่องนี้ของชาวลาวที่นี่ค่ะ คนส่วนใหญ่ยังใส่ชุดประจำชาติ
    นุ่งซิ่น(ผ้าถุง) ไปวัด ผู้ชายก็ยังคาดผ้าขาวม้า ซึ่งวันธรรมดาก็คงจะไม่มีใครใส่
    ซึ่งต่อๆไปถ้าไม่ใส่เลยก็คงจะสูญหายไปในไม่ช้า เด็กๆรุ่นใหม่ก็คงไม่รู้จัก “ผ้าซิ่นลาว”
    ไม่รู้จัก “ผ้าขาวม้า” เพราะไม่มีใครใส่ เพราะว่าไม่รู้จะใส่ไปงานไหน (โดยเฉพาะในต่างประเทศ)
    สิ่งเหล่านี้ก็คงจะค่อยๆเลือนหายไป แต่คนลาวยังอนุรักษ์ของเก่าๆ
    ธรรมเนียมเก่าๆไว้ได้ให้ลูกหลานดูอย่างเห็นได้เท่าทุกวันนี้ที่นี่ในอเมริกาค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กระปอม
    ดีใจหลายที่พี่น้องเฮายังบ่ลืมความเป็นไทย อยู่ไสเฮากะยังธำรงไว้ประเพณีอันดีของบ้านเฮาไว้
    สืบสานความเป็นไทย ขอเป็นแรงใจ และความปรารถนาดีไปยังพี่น้องที่อยู่ไกลบ้าน ขอให้มีความสุขตลอดไปครับ