หัวข้อ: เกิดมาบ่เคยพ้อ ไฟตัดหมอก โดนจับ

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ peepoa007

ไม่ฮิตเท่าไหร่ เกิดมาบ่เคยพ้อ ไฟตัดหมอก โดนจับ

ดีครับพี่น้อง มื้อวานนนิครับ มีโอกาศขับรถเข้ามาใน กทม ยามเดกๆๆแหน่ กะว่สิมาหาแนวกิน แถวๆๆ นีโอสยาม วัดเลียบ กทม ขับมาๆๆมาพ้อด่าน พี่น้องเอ้ยยยยยย ผมโดดนเรียก ขอดูใบขับขี่ ผมกะไห้ไปตามระเบียบ ผมกะเลยว่า โทษ ครับผมรีบ ไม่มีอะไร ผมไปครับ มีนว่าเด่วก่อน ไม่มีได้ไงผมว่า ผมกะว่า ทำไมเหรอครับ นี่คุณเปิดไฟ ติดหมอก ผิด กม นะครับมันว่า ผมกะ ห้า!!!!!!!!!โลดแล่ว ขับรถมา สิบกว่าปี พึ่งเคยพ้อ รถเฮา มาจากโรงงาน บ่ได้ดัดแปรง ผิด พรบ จร ตรงไหนผมว่า ตามระเบียบครับ มาสิฟังบ่สนใจ สุดท้ายผมกะได้ใบสั่งมา และโดนปรับ500บาท ผมจ่มคักโพด ที่โรงพัก ลดอีก สองร้อย
    พี่น้องละครับ มีไผแหน่ครับ โดนแบบนิครับ กม ข้อไหน เปิดไผตัดหมอก มีหรือ บ่มี คือบ่ มาบังคับใช้ไห้แน่นอนไปเลย ว่าบ่พี่น้อง อยากจะทราบคือกันครับ หรือมีไผ ให้ความกระจ่างแหน่ครับ ผิด กม จริง หรือไม่ หรือ มีเหตุสมควร ที่จะจับปรับบบ่ ผมว่ามันเกินไป คือเรื่องหมวกกันน๊อค มีหน้ากากก ปรอท หรือสีดำ จั๊กหน่อย สิว่า ห้ามใส่หมวกช้อนข้าวงใน(หมวกบางๆๆคืออิโม่ง)ถ้าใส่โดนจับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ประเทไทย เอ้ย สงสัย ตร ที่สน บก จร เก่า คือสิว่างแฮงคักเนาะ เว่ามาละบ่ส่วง พี่น้อง เกิดมาบ่เคยพ้อ ไฟตัดหมอก โดนจับเกิดมาบ่เคยพ้อ ไฟตัดหมอก โดนจับ
    บ่ประทับใจ เลย ตร ไทย ลำพัง เต้นออกมาจากเสาไฟ จับ พวกที่ขับมอไชค์กะพอแฮงแล้วเกิดมาบ่เคยพ้อ ไฟตัดหมอก โดนจับเกิดมาบ่เคยพ้อ ไฟตัดหมอก โดนจับ ถึกไผอย่าว่ากันเด้อ ชั่วกะมี ดีกะมี ตร ส่วนไหย่ ชั่วสิหลาย โอ๊ยยยยยยยยยย บ่ส่วงเกิดมาบ่เคยพ้อ ไฟตัดหมอก โดนจับเกิดมาบ่เคยพ้อ ไฟตัดหมอก โดนจับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ teerapat
    ผม กะเคยคือกัน วันนั้นผมขับมอเตอร์ไซด์ ไปติดต่องานแถว สาทร ถืกจับหยังบ่ถืก พี่น้องเอ๊ยยย มาถืกจับข้อหา บ่เก็บที่พักเท้า หรือที่เหยียบของคนซ้อน นั้นครับ ผมล่ะงง ตำรวจบอกว่าถ้าออกใบสั่ง ปรับ 200 ผมเลยเอาให้ 100 ตำรวจนายนั้นบอกว่า ไปได้ ขับรถดี ๆ นะ อย่างนี้ก็มีด้วย...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวธนา
    [COLOR="Purple"]มันหาเรื่องกินแล้วอ้าย แมนเป็นผม ผมบ่จ่ายและผมสิจดชื่อตำหรวจคนนั้มมาพร้อมแล้วกะสิ ไฟตัดหมอกเป็นอุปกรณ์มาตรฐานความปลอดภัยครับ แต่ไฟสปอร์ดไลน์ ที่พวกออฟโลดมักติดหม่องกระจังหน้าหรือวาหัวหลังคาแนวนั่นผิดกฎหมายแท้ครับ ต้องมีฝาครอบให้เรียบร้อยครับจังบ่ผิดกฏหมาย ไฟตัดหมอกมันคนละเรื่องครับ มีเทือนึงครับผมถืกโบกกลางคืน คะเจ้าตั้งด่าน พอดีผมขับรถให้น้าครับ ใบขับขี่ผมยูในรถผม ตอนนั่นกะเป็นเวลาตี2พอดี น้าผมเพินวาใบขับขี่ยูเทิงหัวโต่นั่หนะหำ ผมกะเลยหยิบให้นายตำรวจเพินเบิง เพินวา..โต่จริงเจ้าคือหล่อแท้ บัดทาใบขับขี่เจ้าซะมาเฒ่าแท้ พะนะ ก่อนสิปล่อยไป เพินยังวา มีกระทิงแดงบ่ในรถ ขอจักขวดแน ง่วงนอนพะนะ ผมเลยยื่นกาแฟป๋องให้เพิน 555 โอ้ย หัวขวนตำรวจนายนี่จนสุดทาง สงสัยเพินสิเป็นนายดาบ เพราะเพิมเฒ่าเติบแล้ว 5555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวธนา
    อย่าปล่อยให้โจรในเครื่องแบบมาทำลายสักศรีตำรวจหลายเด้อ จักนอยคนสิซังเบิดบ้าน ตำรวจดีๆสิพลอยลำบากไปนำ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ bnserver
    ครับ โดนครับ เพราะว่าไฟตัดหมอกตามกฎจราจรแล้ว ให้เป็ดเฉพราะที่หมอกลงจัดเท่านั้นครับ เพราะข้อกฎหมายข้อนี้เคยออกข้อสอบอยู่ครับอ้าย...ถือว่าทำบุญครับเนาะซื้อเหล้ากินเบิดหลายกว่านั้นครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    555 ให้จ่มนำแน่ครับ ดีเจต้นเสียว ว่าสิบ่จ่มแล้วละพอดีมีหมู่ ...

เรื่องฃองผม มื่อวันที่3ที่ผ่านมา ผมขับรถมาตามเส้นทางบางนา ไกล้สิฮอดโลตัส พ้อด่านพอดี ท่านจ่าเลยเรียกรถผม ผมกะเลยจอด ถามว่าขอเบิ่งใบขับขี่ เบิ่งแล่วกะบอกว่าติดป้ายทะเบียนไม่ชัดเจน (ในใจกะว่าตาเจ้าบอดสีบ้อ) ป้ายด้านหน้าผมติดไว้ ริมหน้าขวา..ผมกะบอกว่าพึ่งเอารถไปตรวจขนส่งต่อทะเบียนมา ขนส่งกะว่าผ่านต่อทะเบียนได้..(ความจริงแล้ว บ่อผิดระเบียบขนส่งเลย เขาบอกว่าติดป้ายด้านหน้า บ่อระบุว่าให้ติดซ้าย ขวา หรือกลาง (รถโรงงานยี่ห้อ อัลฟ่า กะติดหน้าริม กะผ่านคือกัน) ..ท่านจ่ากะเลยบอกว่า มีร้อยเอกชี้ให้จับ เพิ่นกะชี้มือไปทางหลังเป็นร้อยๆเมตรว่าร้อยเอกคนนั่นชี้ให้จับ (ร้อยเอกหรือร้อยโท กะบ่อเคยย้านดอก ย้านแน่แต่ร้อยละยี่สิบ )ฮ่าๆๆ ..สุดท้ายท่านจ่ากะเลยว่าเขียนใบสั่งปรับ500 เอาบ่อ หรือสิเอาแบบง่ายๆบ่อ ..ผมกะฟ้าวเอาหนังสือไปส่งศาลปากน้ำ ย่านบ่อทัน กะเลยเลือกเอาแบบง่ายๆตามที่ท่านจ่าปราณี อิอิ..กะเลยจบ..คิดเอาเองครับ

รถคันนี่ขับมาเกือบ5ปีพึ่งถืกจับเทื่อแรก..

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา

พบปะพูดคุย

ทางอังกฤษก่าผิดกฎจราจรค่ะขั่นเปิดไฟตัดหมอกขณะที่บ่อมีหมอกเลยน่ะ

เพราะว่ามันสิส่องตาคนอื่น อาจเฮ็ดไห่เกิดอุบัติเหตุได้ค่ะ ขั่นฝนตกหนักก่าเปิดได้เด้ค่ะบ่อเป็นหยัง

บ่อเข่าใจคือกันหล่ะว่าเปิดกันเฮ็ดหยัง ทั้งๆที่บ่อมีหมอกหนาอีหยังเลย

หรือว่าเพิ่นลืมปิดดอก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เมษา; 29-11-2010 at 16:26.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    โอ้ เปิดไฟตัดหมอกอันตรายครับ สงสัยไปแหย่ตาเพิ่นบ่บ่าวเอ็ม 5555 บ่เป็นหยังดอกเนาะน้องถือว่าฟาดเคราะห์กะแล้วกัน

จริง ๆ แล้วการใช้ไฟตัดหมอกแม้มันจะขึ้นชื่อว่าไฟตัดหมอก แต่เราก็สามารถใช้ได้ โดยเฉพาะในหน้าฝนที่ตกพรำๆบ่อยเช่นนี้ ผิวที่เคลือบด้วยน้ำจะทำให้ทัศนวิสัยไม่ดี การเปิดไฟตัดหมอกก็จะพอช่วยได้ แต่ถ้าจะให้ดีจริงๆ เรามาดูกันว่า สถานการณ์ไหน ที่เราควรจะต้องเปิดไฟตัดหมอกขับรถกัน

1. เมื่อฝนตก นี่เป็นสิ่งที่ควรทำและน่าจะทำอย่างยิ่ง เมื่อพบว่าตัวเองกำลังฝ่าฝนชุดใหญ่ที่ตกอย่างไม่ลืมหูลืมตา คุณสมบัติการกระจายแสงของไฟตัดหมอกจะช่วยให้คุณเป็นที่สังเกตได้ง่าย เช่นเดียวกับการเพิ่มทัศนวิสัยให้ตัวเอง ไปด้วยในตัว

2. เมื่อเจอหมอก อันนี้คงไม่ต้องกล่าวอะไรกันมากเพราะมันเป็นสิ่งที่ ไฟตัดหมอกเกิดมาเพื่อทำหน้าที่ตามชื่อของมัน โดยมากเราอาจจะคิดว่าไฟตัดหมอกได้ใช้เฉพาะหน้าหนาว แต่ความจริงแล้ว เมื่อใดก็ตามที่ขึ้นภูเขาหรือ ที่สูงและพบว่าคุณตกอยู่ในทัศนวิสัยไม่ดี ก็สามารถเปิดใช้ได้เลย

3.หลังฝนหยุดในเวลากลางคืน ข้อนี้เป็นข้อที่เราอยากแนะนำให้ท่านทำอย่างมาก เพราะมันมีประโยชน์ โดยเฉพาะการเห็นเส้นทางที่จะทำได้ชัดเจนจริงๆ ไม่ว่าป้ายบอกทางและเส้นจราจรต่างๆ ช่วยให้คุณขับรถได้ง่ายขึ้น โดยปกติแล้วเมื่อฝนตกจนหยุดแล้ว ถนนจะยังเปียกชื้น แม้เราเปิดไฟใหญ่ไป แต่ก็จะพบว่ามันไม่ค่อยสว่างนัก การหันมาเพิ่มความเข้มของแสงด้วยไฟตัดหมอกจะขจัดปัญหานี้และช่วยลดการสะท้อนของน้ำที่ผิวถนนไปด้วยในตัว

4.ขับผ่านกลุ่มควัน ไม่ว่าจะไฟไหม้หญ้าหรืออะไรก็ตามถ้าคุณพบว่า ไม่สามารถมองเห็นทางข้างหน้าเกินกว่า 50 เมตร ก็สามารถเปิดใช้ไฟตัดหมอกได้ โดยไม่ผิด

อย่างไรก็ดีการใช้ไฟตัดหมอกที่ถูกต้องจริง ๆ แล้ว ควรปิดเมื่อพบว่ามีรถสวนมาข้างหน้าในยามค่ำคืน โดยเฉพาะถนน 2 เลนสวนกันควรจะปฏิบัติอย่างยิ่ง และจงจำไว้ว่าไฟตัดหมอกไม่ใช่แฟชั่น ไม่ควรใช้อย่างพร่ำเพรื่อ

ทั้งนี้หากเราเป็นคนหนึ่งที่ใช้ไฟตัดหมอกอย่างผิดๆ เพราะความไม่เข้าใจบัดนี้ถึงเวลาแล้วที่ต้องเปลี่ยนวิธีการปฏิบัติตัวเองใหม่ การเปิดไฟตัดหมอกอย่างพร่ำเพรื่อ นอกจากจะแสดงถึงมารยาทที่ไม่ดีในการใช้รถใช้ถนน แล้ว หากเจ้าหน้าที่พบเห็นสามารถจับท่านได้ในข้อหาเปิดไฟตัดหมอกโดยไม่มีสาเหตุ มีโทษสูงสุดปรับ 500 บาท

หลายคนคงไม่ทราบว่าไฟตัดหมอกนั้นอาจจะก่อให้เกิดอุบัติเหตุได้ง่ายๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เมื่อเราเปิดพร่ำเพรื่อแบบแฟชั่น มันจะเข้าไปสะท้อนลูกตาคนขับรถสวนทางมา นับว่าเป็นสิ่งที่ไม่ควรกระทำอย่างยิ่ง

อย่างไรก็ดี หากรถเรามีปัญหาเรื่องระบบไฟหน้าควรจัดเปลี่ยนใหม่ให้ส่องสว่าง ไม่ใช่ใช้ไฟตัดหมอกช่วย และเราควรจะปฏิบัติการใช้ไฟตัดหมอกให้ถูกต้องเพื่อมารยาทที่ดีบนถนน

อันนี้คัดลอกมาให้อ่านซือ ๆ ดอกหวา บ่แมนคำเว่าอ้ายดอก เว่าซงเป็นพวกนักวิชาการซือ ๆ ดอก แต่ในหัวมีแต่ขี้เลื่อยดอก อ้ายกะดาย ฮ่า ๆ ๆ ๆ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    โอย เนาะคือบ่บักกอกใส่หน้าผากแก่นๆ จักบาดแหน่บ่าวเอ็ม ...อิอิ เหมิดความสิเว้า เนาะ
    ไผเป็นตำรวจ เป็นทนาย (ทะแนะบ่เอาเด้อ ..555) มาชี้แจ้งข้อกฎหมายให้บ่าวเอ็มฟังแหน่
    มันเป็นจั๋งได๋ พากันอ่านคักๆยามไปสอบนายร้อย พากันจำได้ซ่ำได๋ มาเว้าสู่พี่น้องเพิ่นฟังแหน่

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ peepoa007
    กม ข้อนี้ ต้องกระจ่างกั่วนิเนาะว่าบ่ พี่น้อง ถ่าสิบังคับใช้ กะดาย ไฟตัดหมอก มีสองดวงน้อยๆๆ ช้าย ขวา เวลาเปิด ระยะ ห่าง บ่เกิ สามเมตร น่าสิได้ผมว่า นอกจากนี้ ผมว่า เปิดไฟติดหมอก มันบ่แทงตาไผ เพราะ ส่วนไหย่ ผมสิเปิดไฟตัด หมอก วิ่งในเมืองไหย่ เพราะว่าไฟตาม ท้องถนน กะแจ้งพออยุ่แล้ว บางคนฮอด บ่เปิดไฟวิ่ง แม่นแท้ เส้นทางบงบัวทอง ผมเดินทาง ไปและกับ บ้านที่ทำงาน มื้อ ละ 90กิโล ขับมา10 กว่าปี กะนิละ พึ่งพ้อ คือกัน ออกทีวี ไปเลยถ้าสิบังคับใช้ กม นิ เอาคือจั่ง กม หมวกกันน๊อค
    อีกโดนอยุ่ดอกคับผมจั่งสิส่วงผมว่าไปจับ พวกที่ขับรถที่เปิดไฟท้ายแดงๆๆ ที่เขาเปิด คือไฟท้ายตอนเหยียบเบรค นิครับ นั่แสบตากั่ว หรือบ่กะ สิบล้อ รถทัว รถบัช ที่เอาหลอดนีออน สี เขียว สีฟ้า เเละหลายๆๆสี ดีก่า หรือ บ่กะคิด พัฒนาประเทศ ให้ไปข้างหน้าดีกว่า ดีแหน่แต่จับ พวกหาเช้ากินค่ำ พวกเด็กแว๊น บ่เหนไปจับ มาสิกล้าติ เหอๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย peepoa007; 29-11-2010 at 17:24. เหตุผล: เพิ่มเติม