หัวข้อ: ปี่ซังข้าว เคยเล่นบ่ครับ

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า

ปี่ซังข้าว เคยเล่นบ่ครับ

ปี่ซังข้าว เคยเล่นบ่ครับ
    ...ผุได๋เคยเล่นแหน่ครับผม...ปี่ซังข้าว...ช่วงนี้กำลังเกี่ยวข้าวครับผม เอามาฝากเด้อ:l-
    ..แสงแดดหวานวันหนาวหอมข้าวใหม่
    ทุ่งข้าวใหญ่เก็บเกี่ยวด้วยเคียวเปล่า
    เหลืองรวงทองรองเรืองมีเรื่องราว
    ปี่ฟางข้าวของข้าฯ เริ่มล้าราน
    เคยขี่ควายเป่าปี่ฟางระหว่างพัก
    เสนาะนักนกขุนทองร้องขับขาน
    ประสานเสียงสำเนียงดังก้องกังวาน
    เติมตำนานเพลงทุ่งจรุงใจ
    ตอฟางแห้งดัดแปลงเป็นปี่เป่า
    กล่อมควายเฒ่าตัวสุดท้ายใช้คราดไถ
    ทุยทำงานผ่านร้อนหนาวนานเพียงใด
    สมควรได้ผ่อนพักสักเพลา
    แม้นเพียงเสี้ยวหนึ่งปีก็ดีถม
    เพราะลุยตมมานานประมาณค่า
    ควายเปลี่ยนแรงเป็นรวงเหลืองงามตา
    ปี่ฟางข้าฯ คือแรงเข็ญเจ้าเช่นกัน
    คนกับควายเคยพึ่งพามานานเนิ่น
    หากแก่เกินแม่ควายก็วายขวัญ
    ถูกแล่เนื้อเถือหนังบ้างเป็นรางวัล
    ที่นึกฝันแก่ตายอย่าหมายคอย
    ลมชายทุ่งถามข่าวว่าวปักเป้า
    ทุยควายเฒ่าเหงาง่วงช่วงปลดปล่อย
    จากงานนาเหนื่อยหนักเหมือนพักคอย
    รอ"นายฮ้อย"มาซื้อไปจากไร่นา
    ทุ่งข้าวหม่นผลผลิตจากควายเหล็ก
    ควายไฮเทคกินน้ำมันมากนักหนา
    เสียงปี่ฟางเดียวดายที่ปลายนา
    แสนเหนื่อยล้าความเปลี่ยนแปลงช่างแรงเร็ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สหายพง; 30-11-2010 at 09:04.

ศิลปิน นักแต่งผญา สัญลักษณ์ของ หญ้านาง
    เคยเล่นยุจ้า นางเฮ็ดเป็นอันเดียวจ้า แบบใช้มีดกรีดเฮ็ดลิ้นปี่ แบบบี้ให้แตกนั้นเฮ็ดยามได๋กะบ่มีเสียง 55555 คึดฮอดยุบ้านเด้ ใหญ่แล้วยังเล่นยุยามได้เมือบ้าน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    คิดฮอดสมัยเกี่ยวข้าวอยู่บ้านเด้ ครับ เฮ็ดแบบเดียวกันเลย แต่ของข้อยมีประยุกต์ โดยตัดเป็นท่อนยาว ๆ บีบหัวแล้วบี้ๆๆๆ เสร็จแล้ว เอาเคียว มาเจาะรู ให้เท่ากับจำนวน รู ของ ขลุ่ย แล้วเอามาเป่า ไล่ระดับเสียง อิอิ

กลอนกะม่วน มักหลายครับ กระทู้นี้

ศึกษาหาความรู้
    โอ้ยยยยยยย คึด ฮอดบ้านเด่ อิอิ บ่ต้องสัยนั้นดอกคับ สมัยนี่ กะเป่าเล่น ถ้าได้ไปเกี่ยวข้าว อิอิอิ:b-b:b-b

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวธนา
    เคยเล่นครับอ้าย แต่กลอนอ้ายดนใจคนหล่อจังผมคัก..เอิ๊ก ๆ ๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดจ่อย
    ชัยได้เมือบ้านอยู่บ้อ คือได้เป่าปี่ตอเฟือง
    อ่านแล้วคึดฮอดตอนเป็นเด็กน้อย
    เป่าจนผู้เฒ่าหนวกหูยังหว่า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    เคยเล่นยุเป่าไปเป่ามาปวดแก้มคับ กลิ่นซังข้าวกะห้อม ..หอม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หลานพระรถ
    เมืองพระรถธานี, ชลบุรี
    ไม่เคยเล่นคะ แต่จากภาพและคำพรรณนาเป็นบทกลอน
    ทำให้เห็นภาพความงดงามของวิถีชีวิตที่ยอดเยี่ยมคะ
    :l-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    เฮ็ดแข่งกันล่ะจ้าของพุได๋สิเสียงดีเสียงบ่ดี มีความสุขเนาะจ้าแต่ตอนเป็นเด็กน้อย ไม่ต้องคิดอะไรให้ปวดขมอง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ จุมโพ้
    เป่่าทางปากแต่มันหากดังปู้ดดดดทางอื่นแหม เหม็นพ้อม