หัวข้อ: อ.ตุ๋ย ช่างพิณอุดรฯ ฅนทำพิณ แห่งเมืองอีสาน บ้านเฮา

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชัยยะ สารคาม

อ.ตุ๋ย ช่างพิณอุดรฯ ฅนทำพิณ แห่งเมืองอีสาน บ้านเฮา

สวัสดีครับแฟนพิณทุกๆท่าน วันนี้ผมมีโอกาสได้สัมผัส ครูภูมิปัญญาไทยสาขาดนตรีพิื้นบ้านอีสาน( พิณ)ครับ
    ผีมือการทำพิณของ อ.ตุ๋ย ถือได้ว่าเป็นสุดยอดของผู้ผลิตพิณอีสานอีกท่านหนึ่ง ไม่ว่าจะเป็นพิณไฟฟ้า พิณโปร่ง พิณโปร่งไฟฟ้า
    สามารถสังทำได้หมดทุกชนิด ครับ
    ถ้าอยากจะได้รายละเอียดเพิ่มเติม เชิญแวะเยี่ยมชมเว็บไซค์

http://www.tuipinudon.com

แม้แต่ฝรั่งจากแดนไกล ยังข้ามน้ำข้ามทะเล มาสั่งทำพิณจาก อ. ตุ๋ย ครับ

อ.ตุ๋ย ช่างพิณอุดรฯ ฅนทำพิณ แห่งเมืองอีสาน บ้านเฮา

อ.หนุ่ม ภูไท สุดยอดปรจารย์ทางพิณ ผู้ที่อยู่ในวงการมานาน ทำดนตรีเรียบเรียงเสียงประสาน ให้กับนักร้องหลายๆคน
    ที่โด่งดังมามากแล้ว ก็ได้มาสั่งทำพิณ กับ อ.ตุ๋ย เหมือนกัน ครับ สุดยอดจริงๆครับ

อ. หนุ่ม ภูไท พร้อมคณะครับ

พิณไฟฟ้าทำจากไม้มะฮอกกานี เป็นพิณที่ให้เสียงสมบูรณ์แบบเสียงหนา แน่น ดังกังวาน หวยหวน ลอยลม สุดยอดฝีมือ
    และการออกแบบลูกบิด ทำจากไม้พญางิ้วดำ ผ่านพิธีกรรมปลุกเศกจากเกจิอาจารย์ชื่อดังของภาคอีสานมาแล้วครับ

อุปกรณ์สำหรับใช้ทำพิณรูปแบบต่างๆครับ

อุปกรณ์ที่ใช้สำหร้บทำพิณโปร่ง ไฟฟ้า ในรูปแบบต่างๆเด้อครับ

รูปแบบพิณชนิดต่างๆครับ สามารถเลือกสั่งได้ตามใจชอบ

:l-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ชัยยะ สารคาม; 23-08-2012 at 13:56. เหตุผล: รวมภาพให้

ศึกษาหาความรู้
    ผมได้ตัดสินใจสั่งทำพิณไฟฟ้าประยุกต์กับอ.ตุ๋ยช่างพิณอุดรเรียบร้อยแล้วครับ สนใจดูตัวอย่างก่อนได้ที่
    http://www.tuipinudon.com/ ของผมเป็นพัดยศรุ่นเล็ก 4สายติดขั้นประยุกติ์อีกไม่นานคงได้เชยชมคงใช้เวลาสัก7เดือนสำหรับการทำความคุ้นเคยกับพิณอุดร ที่มีมากกว่าคำว่าพิณ
    เสือจอมดอย

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    สำหรับคนถนัดดีดมือซ้าย เผิ่นเฮ็ดให้ได้บ่ค่ะ ขออนูญาตฝากถามเผิ่นให้แนเด้อค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ศึกษาหาความรู้
    เฮ็ดได้คักปานหยังครับ อย่าหว่าแต่คอเดียว 2คอกะได้ คอ พิณเด้อ ให้อากู๋เผิ่นหาให้กะได้ ถ่าแหม่นเข่าหาเวป บ่ถืก พิมพ์ ตุ๋ยพิณอุดร แข่หนั่นกะตึ้งเลยครับ โอ่ บ่แหม่นตึ้งออกหน่าจอหนั่นหละ หยอกเล่นปะสาคนมักหม่วนเด้อ ขอโทด ขอโพนำ น้องหนุ่ง สุ่งซอง ผี่อ้ายท้ายหัว เผื่อนฝูงยุงกัด มิตรแก้วสหายคำทุกขู่ทุกคนคราบบบ