หัวข้อ: ดิงภาษา กวย หมวยถะไง หมวย ตรวม

khmer168
    Guest

ดิงภาษา กวย หมวยถะไง หมวย ตรวม

จริงๆแล้ว ส่วยเป็นชนชาติดั้งเดิมในลุ่มแม่น้ำโขง แต่โดยลักษณพิเศษของชนชาตินี้ คือ รักป่า รักสงบ ก็เลยได้แต่พากลุ่มของพรรคพวกตัวเองอพยพ หลบหลีกจากความเป็นคนเมือง ไปสู่ป่าเขาลำเนาไพร จนถึงยุคปัจจุบันซึ่งแต่ละกลุ่มชนชาติได้ตั้งรกรากของตนเองมีการก่อตั้งเป็นสังคมเมืองที่มั่นคง และหนทางแห่งการอพยพเริมคับแคบ และบีบคั้นกลุ่มชาติเผ่านี้ก็เลยตรึงอยู่กับที่โดยไม่มีการจัดตั้งเป็นสังคมเมือง นอกจากความแตกแยกเป็นกลุ่มเป็นสาย แต่โดยลักษณการอพยพจะเป็นไปในแนว เหนือ ใต้
    ฉะนั้นชุมชนของชนกลุ่มนี้ก็มักจะมีหมู่บ้านเรียงไปในแนวเหนือ ใต้ ไม่ว่าจะเป็น ในเขตจังหวัดสุรินทร์ หรือ ศรีสะเกษ หรือในประเทศกัมพูชา(โดยเฉพาะในเขต จังหวัดพระวิหารในปัจจุบัน) หรือในประเทศลาว และบางส่วนในเขตเทือกเขาภูพาน(โส่ โซ่ ข่า) ก็ล้วนแล้วแต่เป็นชาติพันธ์พื้นเพเดียวเดียวกัน

เนื่องจากเป็นกลุ่มชนที่อาศรัยอยู่ในป่าเป็นหลัก เพราะฉะนั้นความชำนาญเรื่องป่าจึงต้องยกให้เขา

เช่นเรื่องคล้องช้าง ชนที่ชำนาญที่สุดก็คือชนชาติส่วยนี้เอง

และจังหวัดที่น่าจะเป็นพื้นเพของส่วยก็คือศรีสะเกษ

คำว่าส่งส่วยที่ใช้มาจนถึงปัจจุบันลองทบทวนดูมาจากพื้นเพอะไร?

วัดเจียงอี ในจังหวัดศรีสะเกษ ผมไม่ได้ไปนานไม่รู้ว่าทางจังหวัดศรีสะเกษให้ความหมายว่าอะไร

แต่ถ้าให้ผมวิเคราะห์ ผมก็พูดได้ว่ามาจากภาษาส่วยนี้เอง

เพราะ เจียง = ช้าง ในภาษาส่วย
    อี = เจ็บ ป่วย ในภาษาส่วย

และในวัดเจียงอีที่จังหวัดศรีสะเกษเมื่อสมัยก่อนที่ผมไปพบ(ประมาณ 40ปีเศษที่ผ่านมา)มีกองกระดูกช้างเยอะแยะ ไม่รู้ปัจจุบันเขากวาด เผาทิ้งหรือยัง
    แต่ถ้ายังก็นับว่าเป็นบุญ เพราะนั่นแหละคือประวัติศาสตร์

เพราะฉะนั้นวันนี้ก็ได้คำภาษาส่วยหนึ่งคำ คือ เจียงอี = ช้างเจ็บ ช้างป่วย

ไฮ อี ปุง = ผมปวดท้อง

ไฮ ตะเก๊าะ = ผมใข้

ไฮ หมัก กวย ซำ = ผม มัก คน งาม

มื้อนี้ถ่อนี้ก่อน มื้อหน้าพ่อกันใหม่เด้อ

ซะออบ ซำปอ = อยู่ดีมีแฮง

นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน

Re: ดิงภาษา กวย หมวยถะไง หมวย ตรวม

แล้วคำหมู่นี้เดท่าน.... ไฮหมักมวง (บ่อแม่นไฮ่บักม่วงเด้อ) ขึดเพอะมวงกูสะเมอ เด แปลว่าจังได๋ ข่อยเขียนถืกบ่อน้อนี่แมะ อิ อิ อิ อิ
    วรรณคดีล้ำลำนำเอื้อนเอ่ย เขยภาษาพากษ์เว้าลาวพื้นกล่าวไกล

khmer168
    Guest

Re: ดิงภาษา กวย หมวยถะไง หมวย ตรวม

แปลว่า คึดเห็น(ถึง)เจ้าเสมอ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ เชนเมืองช้าง

เด เป็นตัวเสริมประโยค แปลว่า นะ ( ในบางกรณี )เพราะฉะนั้น ต้อง เติม นะ ลงด้วย จะเป็น คิดถึงเจ้าเสมอนะ

kmang_sren
    Guest

ขอช่วยยืนยัน คุณ khmer168 นะครับว่า ถูกต้อง กับคำว่า เจียงอี ซึ่งแปลว่า ช้างเจ็บ(ป่วย)

// และก็ชื่นชมว่าคุณมีความรู้มากเลยที่เดียว กับการให้ความเห็นของคุณในหลายเวป
    // ขอชื่นชม ที่ชาวกวย ยังมีคนรู้ประวัติศาสตร์ชนชาติตนเองเป็นอย่างดี
    // ขอชื่นชม ที่คุณรู้จักชาว โส้ และ บรู ซึ่งก็มีภาษาไกล้เคียงกับชาว กวย แต่ชาวกวยปัจจุบันจะมีสักกี่คนที่รู้ว่า มีพี่น้อง แซมซาย ชาว โส้,บรู อยู่ที่ประเทศลาวมากมาย เอาที่แน่ๆเลยก็คือ คงมีจำนวนไม่กี่คนที่รู้ว่า มีชนชาติที่พูดภาษาคล้ายกับกวย อยู่ที่จังหวัดมุกดาหาร สกลนคร นครพนม และไกล้เคียง ??
    // ผมลองถามชาวกวยหลายต่อหลายคนว่า เขารู้จัก ชาวโส้ และบรู ไหม?? เขาตอบว่า "ไม่รู้" ผมจึงอธิบายเขาไป
    // อยากให้ชาวกวย ชาวบรู ชาวโส้ มีความสัมพันธ์ต่อกันให้แน่นแฟ้นมากขึ้น ก่อนที่ภาษาของแต่ละกลุ่มจะแตกต่างกันไปมากกว่านี้จนฟังกันไม่รู้เรื่อง
    --------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Membership renewed

ภาษากวยแต่ละถิ่นพูดไม่เหมือนกันหรอกนะท่าน เสียงสูง ต่ำ แล้วแต่หมู่บ้านเลยไม่มีครายผิดหรือถูก ในฐานะ
    ที่เกิดมาในถิ่นเจ้าของภาษา ก็ขอชี้แจงนะจ๊ะ

นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน

เอ....หลักสูตรภาษาส่วยนี้ สิเปิดรับสมัครช่วงไหนนอครับ ท่านอาจารย์ป้า...ผมว่าสิพาลูกสาวไปสมัครอยู่แมะ ค่าเทอมแพงบ่อ สิไปขายงัวน้อยจักโตก่อน พอได้เสียค่าเทอม ซั้นดอก อิ อิ อิ
    วรรณคดีล้ำลำนำเอื้อนเอ่ย เขยภาษาพากษ์เว้าลาวพื้นกล่าวไกล

KomsanChuaisuk
    Guest

Re: ดิงภาษา กวย หมวยถะไง หมวย ตรวม กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kmang_sren
    ขอช่วยยืนยัน คุณ khmer168 นะครับว่า ถูกต้อง กับคำว่า เจียงอี ซึ่งแปลว่า ช้างเจ็บ(ป่วย)

// และก็ชื่นชมว่าคุณมีความรู้มากเลยที่เดียว กับการให้ความเห็นของคุณในหลายเวป
    // ขอชื่นชม ที่ชาวกวย ยังมีคนรู้ประวัติศาสตร์ชนชาติตนเองเป็นอย่างดี
    // ขอชื่นชม ที่คุณรู้จักชาว โส้ และ บรู ซึ่งก็มีภาษาไกล้เคียงกับชาว กวย แต่ชาวกวยปัจจุบันจะมีสักกี่คนที่รู้ว่า มีพี่น้อง แซมซาย ชาว โส้,บรู อยู่ที่ประเทศลาวมากมาย เอาที่แน่ๆเลยก็คือ คงมีจำนวนไม่กี่คนที่รู้ว่า มีชนชาติที่พูดภาษาคล้ายกับกวย อยู่ที่จังหวัดมุกดาหาร สกลนคร นครพนม และไกล้เคียง ??
    // ผมลองถามชาวกวยหลายต่อหลายคนว่า เขารู้จัก ชาวโส้ และบรู ไหม?? เขาตอบว่า "ไม่รู้" ผมจึงอธิบายเขาไป
    // อยากให้ชาวกวย ชาวบรู ชาวโส้ มีความสัมพันธ์ต่อกันให้แน่นแฟ้นมากขึ้น ก่อนที่ภาษาของแต่ละกลุ่มจะแตกต่างกันไปมากกว่านี้จนฟังกันไม่รู้เรื่อง
    --------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    เออ ดังนั้นผมจึงพูดส่วยเป็นเร็วเหรอเนี่ย (ตระกูลผมไทยโส้ครับ) ผมใช้เวลาในการพูดภาษาส่วยเพียง 2 เดือน
    แต่ภาษาเขมร ยังไม่ได้เลยทำไมเนี่ย ตอนนี้โปรเจ็คที่อาจารย์สั่ง 4 ตัวแล้ว ผมจะทำเป็น แบบเรียนภาษาเขมรตัวนึงผู้ที่เชี่ยวชาญช่วยหน่อยครับ
    เขมรต้องเป็นกัมพูชานะไม่ใช่เขมรเลอ คืออยากได้การออกเสียงครับอยากได้มาก

Tags for this Thread