หัวข้อ: วีรบุรุษในดวงใจ

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

วีรบุรุษในดวงใจ

คุณพ่อคำพันธ์ สัจจาสังข์
    คุณพ่อของอี๊ทเองค่ะ
    เป็นภาพสมัยที่พ่อยังหนุ่มๆมั้งถ้าจำไม่ผิด
    พ่อเข้าทำงานเป็นนักการภารโรงที่โรงเรียนบ้านท่าหินโงม
    ตอนที่อี๊ทยังไม่เข้าโรงเรียนชั้นอนุบาล
    แต่ใจอยากไปเรียนจริงๆ พ่อเล่าให้ฟังว่าต้องร้องไห้ไปโรงเรียน
    พ่อต้องเอาซ้อนท้ายจักรยานตราจรเข้สีน้ำตาล
    ตรงเบาะข้างหลังจะเป็นเหล็กแข็งๆไม่มีฟองน้ำเหมือนสมัยนี้นะคะ
    พ่อจะเอาผ้าขาวม้าซ้อนกันพับๆหลายชันทำเป็นเบาะรองนั่ง
    เพื่อไม่ให้อี๊ทเจ็บก้น และเวลานั่งก็จะกอดเอวพ่อ
    สมัยก่อนถนนไม่มีลาดยางหรือคอนกรีตหรอกค่ะ ลูกรัง
    หรือไม่ก็ทุลักทุเล กระโดดไปยังกบ
    อี๊ทเข้าอนุบาลตอน 2529 อยู่โรงเรียนเดียวกับพ่อจนชั้น ป 5
    พอ ป 6 พ่อให้ย้ายไปเรียนในเมือง สอบเข้าม.1ที่โรงเรียนสตรีชัยภูมิ
    จนจบ ม. 6 ระยะเวลายาวนานที่พ่อกับแม่เลี้ยงอี๊ท ถึงแม้พ่อจะทำงาน
    เป็นภารโรงแต่อาชีพหลักคือทำไร่ และทำสวนผัก
    พ่อปลูกผักแม่ขายผักเลี้ยงอี๊ทมา อี๊ทโตมาได้ทุกวันนี้ก็เพราะ
    สวนผักน้ำพักน้ำแรงของท่าน
    ...วันนี้พ่ออี๊ทแก่มากแล้วค่ะ ท่าทำงานมานานมาก
    วันนี้พ่อพักผ่อนได้แล้ว ปีหน้าอี๊ทก็จะพาพ่อกับแม่
    ไปรับปริญญา ตอนนี้ว่าที่นักเทคนิคการแพทย์คนใหม่
    จะเลี้ยงดูพ่อกับแม่เองค่ะ อี๊ทฮักพ่อกับแม่เด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 04-12-2010 at 22:45. เหตุผล: เพิ่มข้อมูลค่ะ

วันนี้เจี๊ยบขอเข้าตามน้องอิ้ทมารำลึกและนึกถึงคุณพ่อด้วยคนค่ะ..
    แม้พ่อจะจากไปแล้วแต่เจี๊ยบยังรำลึกและนึกถึงพระคุณ ของคุณพ่อเสมอ
    และคุณพ่อคือวีรบุรุษในใจของลูกสาวคนนี้ตลอดไปค่ะ.......

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ขอจองในใจ
    วันพ่อนี้ได้บอกรักพ่อหรือยังคะ ขอให้คุณพ่อมีสุขภาพแข็งแรง
    พ่อเป็นทุก ๆ อย่างของลูก ๆ พ่อคือผู้ให้กำเนิด พ่อคือ ผู้เสียสละ
    รักพ่อมาก ๆ ค่ะ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    มาสวัสดีคุณพ่อน้องอ๊ทจ้า คุณพ่อคนเก่ง

เมื่อวันที่ 4 ธันวาคม เป็นวันเกิดของพ่อพี่ปุ้ยจ้า
    พ่อฉลองงกบัพ่อน้องอี๊ท

:b-b:b-b
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

ร่วมสุขสันต์วันเกิดคุณพ่อพี่ปุ้ยด้วยค่ะ

ร่วมสุขสันต์วันเกิดคุณพ่อพี่ปุ้ยด้วยค่ะ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pui.lab ร่วมสุขสันต์วันเกิดคุณพ่อพี่ปุ้ยด้วยค่ะ
    มาสวัสดีคุณพ่อน้องอ๊ทจ้า คุณพ่อคนเก่ง ร่วมสุขสันต์วันเกิดคุณพ่อพี่ปุ้ยด้วยค่ะร่วมสุขสันต์วันเกิดคุณพ่อพี่ปุ้ยด้วยค่ะ

เมื่อวันที่ 4 ธันวาคม เป็นวันเกิดของพ่อพี่ปุ้ยจ้า
    พ่อฉลองงกบัพ่อน้องอี๊ท

:b-b:b-bร่วมสุขสันต์วันเกิดคุณพ่อพี่ปุ้ยด้วยค่ะร่วมสุขสันต์วันเกิดคุณพ่อพี่ปุ้ยด้วยค่ะ
    น้องอี๊ทขอร่วมอวยพรวันเกิดคุณพ่อพี่ปุ้ยด้วยนะคะ
    และวันนี้วันพ่อ ขออวยพรวันพ่อไปถึงคุณพ่ออี๊ทด้วย
    ขอให้คุณพ่อของเรา และคุณพ่อทุกท่านมีสุขภาพแข็งแรง
    อยู่เป็นร่มโพธิ์ทองของลูกๆตลอดไปนะคะ

รักพ่อค่ะ ...ถึงแม้นว่าตอนนี้ อีพ่อขอเด็กน้อยจะไม่อยู่แล้ว แต่ความรู้สึกของเด็กน้อย พ่อยังอยู่ใกล้เสมอ... ภูมิใจที่ได้เกิดมาเป็นลูกพ่อ ...

บล็อก
    28

วันนี้แผลของพ่อหายดีแล้ว

หลังจากที่น้องอิ๊ทกลับบ้านสองอาทิตย์ที่แล้ว พ่อของน้องอิ๊ทไปยกขอนไม้ขึ้นรถลากน้ำ ขอนไม้ทับมือ นิ้วนางข้างซ้ายเนื้อหลุดออกไปเห็นกระดูก นิ้วก้อยแตก เลือดไหลไม่หยุด
    น้องอิ๊ทเห็นน้ำตาร่วงเลย บ่คิดว่าพ่อจะบาดเจ็บแบบนี้ อิ๊ทฟ้าวพาไปหาหมอที่อนามัยเก่าย่าดี ล้างแผลทำแผล เลือดออกซิบๆตลอดพี่พยาบาลบอกว่าเส้นเลือดขาดหลายเส้น เลือดจะซิบๆแบบนี้ล่ะ หลายวัน
    วันนี้แผลที่นิ้วของพ่อหายดีแล้วค่ะ อิ๊ทดีใจจังเลย พรุ่งนี้พ่อจะพาแม่ไปทำบุญข้าวสากจ้า

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ป้าดด อยากให้อิพ่อเพินได้อ่านกะทู้ของน้องอี้ทเนาะจ้า คือสิยิ้มนำลูกสาวคนเก่ง

จั่งได่เขียนว่าฮักอิพ่อ อยู่หม่องนิแล้ว พ้อหน้าท่าน น้องอี้ทกะบอกเพิ่นต่อหน้าแน่เด้อจ้า

ขอให้พ่อหายเจ็บ เร็วๆเด้อจ้า เดือนธันวาสิได้ลูกสาวใหญ่เพิ่มอีกคนนึงเด้อจ้าพ่อ อิอิ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ความกตัญญูกตเวที คือเครื่องหมายของคนดีครับ

จะมีแต่สิ่งดี ๆ เข้ามาในชีวิตครับ

ส่วนเรื่องความรัก ขึ้นอยู่กับพรหมลิขิตครับ

ถึงเวลามันไป เอ้ย...มันมาเองครับ 555

Tags for this Thread