หัวข้อ: ต้นรัก ?....

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ขอจองในใจ

ต้นรัก ?....

ความรัก

เมื่อยามรักน้ำต้มผักก้อว่าหวาน ยามรักแม้น้ำตาลยังจืด ความรักมีอนุภาพทำให้คนสองคน
    มีความรู้สึกดี ๆ ให้กันทำให้ได้ทุกสิ่งทุกอย่าง ร่วมกันสร้างฝันอันสวยสดงดงาม ร่วมกัน
    ปลูกต้นรักจากการเริ่มพวนดิน ทำแปลงดีให้ดีมีปุ๋ยพร้อม และนำเมล็ดลงไปปลูกเฝ้ารดน้ำ
    พวนดีจนต้นรักงอกเป็นต้นกล้า แต่กลับมีเพียบมีแมลงเข้ามาชอนไช ทำให้ต้นกล้าต้อง
    มีการบำรุงรักษาเฝ้าถนุถนอมเพิ่มความระมัดระวังไม่ให้ต้นรักเหี่ยวเฉา แต่ก้อยากหาก...
    มีการตีท้ายด้วยเงิน.... ให้ถนุถนอมอย่างไร แมลงดวงก้อเข้ามากัดกินจนต้องเหี่ยวเฉา
    และสุดท้ายคือการท้อและถอยเพื่อ...เพราะว่าเงินที่เขานำมาฝาดหัวนี่หล่ะ คนที่ว่ารักนัก
    รักหนา เงินซื้อคำว่าซี่อสัตย์ รักอย่างดวงตา สุดท้ายก้อไปกะด่วงกะแมลงแฝงอยู่ นี่หรือคำคนพูดได้ เขาว่านะ ลิ้นคน จะไปเชื่ออะไรไปยึดอะไรมาก ต้นรักที่ปลูกและถนุถนอมไว้
    ต้องมาใกล้จะตายเพราะว่า แมลงที่แฝงกายอยู่ พร้อมกะความไม่จริงใจของคนที่พูดว่า
    เงินไม่สามารถซื้อความรักจาก...ได้ และสุดท้ายคำพูดที่พร่ำบอกนั้นตรงกันข้ามเลย ความจริงใจที่เรามีให้นั้น กลายเป็นสิ่งไม่สำคัญ เพราะเงินที่แมลงนำมาฝาดหัวเขานั่นเอง มองได้เห็นได้แต่ลึก ๆ ลงไปไม่มีใครมองเห็น.....:
    :*-

ขอบคุณสำหรับความรู้สึกดี ๆ ขอบคุณสำหรับบทเรียนที่ได้สอนให้รู้จักอีกบทหนึ่ง
    เป็นหนังสือชีวิตที่หาอ่านได้ยาก นอกเสียจากได้เข้ามาอยู่กับชีวิตตัวเอง เป็นบทชีวิต
    ที่มีความสุขช่วงระยะเวลาหนึ่งและ เป็นช่วงที่ทำให้ได้รับรู้ทุกแงทุกมุมของคำคนต้นรัก ?....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ขอจองในใจ; 08-12-2010 at 09:36.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    ความเปลี่ยนแปลงของความรัก มีหลายอย่างที่ทำให้อนุภาพของความรักลดน้อยลง จากเคยพูดว่ารักนักรักหนา จะดูแลกัน ซื่อสัตย์ ไม่ทอดทิ้งกัน แต่การเวลาและการกระทำในตอนนี้กลับตรงข้ามกันไปเสียทุกอย่าง..เจ็บนะ..ที่ไม่ร้องไห้ ไม่มีน้ำตาใช่ว่าจะไม่เจ็บ..แต่หากว่าเธอต้องการจะไปก็คงจะเหนี่ยวรั้งเธอไว้ไม่ได้ ในเมื่อความรักของเรา (ที่เธอมีให้ )มันคงจะเก่าแล้ว..

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    ใช่ เหตุและผลของเวลาเปลี่ยนแปลงโลกให้เป็นไป แล้วนับประสาอะไรกับใจคนล่ะ จะไม่เปลี่ยนตาม :l- :l- มะเหมี่ยวเคยได้ยินมานักต่อนักแล้ว ไอ้คำพูดพวกนี้ (ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นจะรักคุณตลอดไป)...(สาบานนะว่ารัก)แต่พอสุดท้ายเราก้ออยู่ได้ด้วยตัวเราเอง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ขอจองในใจ

ขอบคุรค่ะ

ขอบคุณนะคะที่มาร่วมให้ความคิดเห็น และเป็นกำลังใจให้กะรุ้ง
    ค่ะ ทุกคนมักต้องการคนที่รักและจริงใจ รวมถึงความซื่อสัตย์
    ไม่ใช่สักแต่พูด วันนี้ว่ารักเรา พรุ่งนี้ขอเลิก อย่างนี้ก็ไม่ไหวนะรุ้งตามอารมณ์ไม่ทันหรอก
    รุ้งขอนั่งดูและนิ่งดูสิ่งที่เขากระทำดีกว่า ขอมองอยู่ห่าง ๆ ทุกคน
    มีเส้นทางชีวิตของตัวเอง :l-:b-b

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    หลานขอจองในใจจ๋า ความรัก กับความ ชัง มันมาคู่กัน อยู่แล้วจ้า คนที่เดินเข้ามาหาเรามาบอกรักเรา
    มือ ข้างขวาของเขากำคำว่ารักมายื่นใส่มื่อให้เรา แต่ในขณะเดียวกันนั้น ที่มือข้างซ้ายของเขาก็กำคำว่าลืมเอาไว้ ความรักก็มีอยู่แค่ ร กับ ล เขียนดว้ย ร ลบด้วย ล จิงจริ๊ง อิอิอิอิ
    ขอเป็นกำใจให้หลานสู้สู้ ต่อไปให้ได้นะจ๊ะ

ขอบคุณค่ะ

มือ ข้างขวาของเขากำคำว่ารักมายื่นใส่มื่อให้เรา แต่ในขณะเดียวกันนั้น ที่มือข้างซ้ายของเขาก็กำคำว่าลืมเอาไว้ ความรักก็มีอยู่แค่ ร กับ ล เขียนดว้ย ร ลบด้วย ล จิงจริ๊ง /ขอบคุณมากค่ะ ผู้มีประสบการณ์หลาย ๆ คงจริงมังคะ รุ้งก้อว่าอย่างนั้นหล่ะจ้า เพราะ วันนี้ว่ารักมาก ๆ ๆ ๆ พรุ่งนี้ บอก เลิกกันนะ จริงอย่างที่พูดหล่ะค่ะ เริ่มจาก ร กะ ล จริง ๆ :l-

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    บ่อย่าเว้าอยากว่า ไผมีเงินหลายคนส่วนใหญ่กะไปนำเขาแล้วล่ะจ้า ส่วนน้อยที่จะอยู่นำคนเก่าต่อไปดอก

แต่น้องขอเป็นส่วนน้อย เงินฟาดหัวน้องบ่ได้มันจะเจ็บชั้นดอกจ้าอิอิอิ

ขอให้ต้นรักของทุกๆคนที่กำลังปลูกเติบโตสวยงามไปข้างหน้าจ้า...