หัวข้อ: นี่ก็ชีวิต (ตำนานคนเลี้ยงหมา)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ข้าวต้มมัด

นี่ก็ชีวิต (ตำนานคนเลี้ยงหมา)

จากคนที่ไม่เคยรักไม่เคยชอบและไม่คิดอยากเลี้ยงหมา อะไรที่ทำให้ฉันเปลี่ยนใจ?
    ข้าวต้มมัดเอามาเลี้ยงไม่เคยพาหมาไปเดินเล่นเลย มีแค่คนอืนแย่งกัน
    อิอินี่ก็ชีวิต  (ตำนานคนเลี้ยงหมา):ข)

ถึงเวลาพาใจให้หดหู่
    ฉันแอบดูอยู่ข้างรั้วให้สงสาร
    ได้ยินเสียงร้อง "แง๊ง แงง" สุดทรมาร
    สุดสงสารเกิดเมตตาให้อาดูลย์

คนทารุนเขาจองจำเจ้าใส่แดด
    ไม่มีแม้อาหารด้านคบเคี้ยว
    มีแต่น้ำเขาล่ามโซ่ไว้ลูกเดียว
    มีไอ้เคี้ยวแหลมคมไว้คอยคุม
    (หมาฝรั่งตัวโต)

เดินผ่านไปแอบให้น้ำและให้ข้าว
    เห็นตาเหงาเจ้าร้องไห้ให้สงสาร
    ดวงตาเจ้าเฝ้าจ่องมองดวงมาย์ล
    เหมือนต้องการให้แก้มัดดัดไมตรี

เขาล่ามโซ่จองจำเจ้าไว้ลูกเอ๋ย
    เดิมไม่เคยสนใจใคร่เลี้ยงหมา
    แต่เห็นเจ้าเกิดมีจิตรคิดเมตตา
    แก้โซ่ขาที่ล่ามไว้ให้เจ้าเดิน
    (ฝรั่งข้างบ้านผูกลูกหมาอายุประมาณ 1เดือนใส่แดดค่ะ)

จนแตใจตนเองเกรงเขาอยู่
    อยากเลี้ยงดูคนเลี้ยงเก่าเขาไม่ขาน
    กักเจ้าไว้ไม่อยากให้บอกต้องการ
    แต่ไม่นานเขาเปลี่ยนใจได้เจ้าคืน
    (สามีตอนแรกไม่อยากได้ แถมไอ้คนเลี้ยงเก่าเกิดหวง)

ทุกวันนี้ดีใจที่ได้เห็น
    อย่างที่เป็นเจ้าแสนซนคนสงสาร
    อยู่ที่ไหนเป็นที่รักและต้องการ
    เกิดตำนานหมาแสนดีมีคนมอง
    :l-:l-

......จบแล้วค่ะ.....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ข้าวต้มมัด; 18-01-2011 at 20:14.