หัวข้อ: เคยได้ยินข่าวไหมว่าเปิดแอร์นอนในรถแล้วตาย

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

เคยได้ยินข่าวไหมว่าเปิดแอร์นอนในรถแล้วตาย

เคยได้ยินข่าวไหมว่าเปิดแอร์นอนในรถแล้วตาย

เปิดแอร์ในรถนอนทำไมถึงตาย เป็นปัญหาอย่างหนึ่งที่เกิดขึ้น

การที่คนเราสูดเอาก๊าซพิษเข้าไปปริมาณมากๆ อาจทำให้ถึงตายได้ และเจ้าก๊าซพิษที่ว่านี้ก็คือ

ก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์
    ก๊าซคาร์บอนมอนนอกไซด์

สาเหตุมาจากว่า

คนเราหายใจ ร่างกายของคนเราต้องการ ก๊าซออกซิเจนในอากาศเข้าไปสันดาปใน ฮีโมโกลบิน ในเซล และเจ้าฮีโมโกลบินนี้เอง จะเกาะอยู่ที่เม็ดเลือดแดง

เมื่อคนนอนในรถที่ไม่ได้ดับเครื่องยนต์ หรือะสตาร์ทเครื่องยนต์ทิ้งไว้(เพื่อเปิดแอร์) และรถยนต์นั้นอยู่ในสภาพไม่สมบูรณ์ มีรอยรั่วซึมของตัวถังด้านล่างที่ใกล้ๆกับทางผ่านไอเสียขึ้นมา ก็จะถือว่าไม่ปลอดภัยเลยกับร่างกายมนุษย์ เพราะก๊าซต่างๆจากท่อไอเสียเข้าห้องโดยสารได้

เมื่อเปิดแอร์นอนและเป็นเวลานาน จะมีก๊าซจากท่อไอเสียไหลปนเข้าไปในห้องโดยสาร

ซึ่งก๊าชตัวการคือ คาร์บอนไดอ๊อกไซด์ กับ คาร์บอนมอนน๊อกไซด์

ก๊าซสองตัวนี้ มีคุณสมบัติยึดจับ ฮีโมโกลบิน ได้ดีกว่าอ๊อกซิเจน (ซึ่งมากกว่าในปริมาณ 300 เท่า)

ดังนั้น อ๊อกซิเจนจึงไม่สามารถจับไปกับฮีโมโกลบินได้
    เมื่อร่างกาย(เซลล์) ขาดอ๊อกซิเจน จึงต้องตาย

แต่ก็ไม่ได้ตายกันทุกคนนะคะ หมายถึงคนที่ชอบจอดรถแล้วเปิดแอร์นอนนะคะ
    ถ้ารถอยู่ในสภาพสมบูรณ์ไม่มีรอยรั่วพอที่ก๊าซพิษจะซึมแทรกในห้องโดยสารได้ ก็คงไม่เป็นไรมั้ง และถ้าไม่ทำบ่อยๆ ด้วย

แต่ถ้ารถไม่สมบูรณ์มีรอยรั่วพอที่ก๊าซพิษจะแทรกมาได้ละก็คงเสียงสูงมากเลย และก็คงเกิดสภาวะเช่นนี้ได้ค่ะ

ที่สงสัยอีกทีหนึ่งก็คือถ้ารถติดนานๆ รถแต่ละคันปล่อยก๊าซพิษออกมาตลอด ไม่แน่ใจว่าจะเกิดขบวนการของก๊าซพิษนี้หรือเปล่านะคะ เสี่ยงจ้าเสี่ยงมากด้วยเน๊อะ

…………………………………………………………

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khonsurin; 05-01-2011 at 05:10.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เคยได้ยินครับครูเล็กครับ เคยไปเคาะกระจกหลายครั้งด้วยความปรารถนาดี แต่ก็โดนบ่นทุกครั้งครับ

อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ top_sd
    เคยได้ยินครับ..ก่อนจะนอนเปิดแอร์ในรถควรจะเปิดกระจกลงสักหน่อยให้อากาศภายนอกเข้าได้..

Tags for this Thread