หัวข้อ: ภาพงานผ้าป่า สำนึกรักบ้านเกิด คณะศิษย์เก่า โรงเรียนบ้านทม

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...

เรื่องฮิตน่าอ่าน ภาพงานผ้าป่า สำนึกรักบ้านเกิด คณะศิษย์เก่า โรงเรียนบ้านทม

งานผ้าป่าสมัคคี สำนึกรักบ้านเกิด โรงเรียนเก่าของผมครับ..ทอดวันที่ 2มค.2544

จัดงานครั้งนี่เพื่อวัตถุประสงค์ที่จะสร้างห้องสมุด แห่งการเรียนรู้ ของน้องๆ และชาวบ้าน
    งานนี่แบ่งออกเป็นสองสาย อยู่บ้านกะสายหนึ่ง อยู่กรุงเพพกะอีกสายหนึ่ง
    ได้รับความร่วมมือจากศิษย์เก่า รุ่นพี่ และรุ่นน้อง แบบพร้อมเพียง จากหลายๆที่เป็นอย่างดีครับครับ...

เบิ่งเอาตามภาพเลยเนาะครับพี่น้อง

รถออกคืนวันที่30

ถ้ารถมารับ 3ทุ่มกว่าแล้ว กะยังบ่อทันเห็นมาเลย มีทั้งเด็กน้อยและผู้ใหญ่..

ภาพงานผ้าป่า สำนึกรักบ้านเกิด คณะศิษย์เก่า โรงเรียนบ้านทม

รถมาฮอด3ทุ่มครึ่ง ..กว่าสิรับจุดสุดท้ายแล้วกะ5ทุ่ม

ภาพงานผ้าป่า สำนึกรักบ้านเกิด คณะศิษย์เก่า โรงเรียนบ้านทม

จัดหาที่นั่งกันตามสบายเพราะเดินทางไกล สมาชิกที่ไปนำกัน39ท่าน..

เดินทางฮอดบ้านบ่ายโมงตรงพอดี

มีคณะครู นักเรียน ชาวบ้านมาต้อนรับ

มีกลองยาวประจำหมู่บ้านมาแห่ต้อนรับเข้าไปโรงเรียน

ขบวนแห่ พี่น้องมาต้อนรับกันมากมาย แบบอบอุ่นๆ

กลางคืนเพิ่นกะมีเลี้ยงต้อนรับคณะผ้าป่า ผอ.กล่าวขอบคุณ
    พร้อมทั้งการแสดง ของน้องๆอย่างสวยงามหลายชุด

มีต่ออีกครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย คนตระการ...; 02-05-2012 at 20:00.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ต่อครับ

เช้าของวันที่2เป็นมื่อทอดผ้าป่า พร้อมทั้งบายศรีสู่ขวัญ

เข้าไปโรงเรียนแต่เช้า ซ่อยกันรวบรวมนับเงิน

สายกรุงเทพได้เงิน สองแสนกว่า ...
    รวมกับสายอยู่บ้านแล้ว ทั้งหมดได้ ห้าแสนกว่าครับ

หลังจากนับเงินแล้วกะเตรียมสู่ขวัญ

มีลำบายศรีสู่ขวัญจากน้องๆก่อนครับ ลำได้สวยงามมากครับ

ล้อมวงเข้าพาขวัญ

หลังจากสู่ขวัญแล้วกะได้นั่งกินข้าวนำกัน แนวกินมีแต่แนวแซบๆเด้อครับมื่อนี่

กินข้าวเสร็จแล้ว ได้ขอถ่ายรูปกับคุณครู ครูท่านนี่เคยสอนผมมาตั้งแต่ประถมครับ

คุณครู จุไร ป้องปก

ถ่ายรูปกับ ผอ.โรงเรียน(คนกลาง) และคุณครูอีกท่านครับ

สุดท้ายได้ถ่ายรูปหมู่ร่วมกัน คณะผ้าป่า กับคุณครู และ ผอ.

สุดท้ายนี้ผมกะขอขอบคุณ ศิษย์เก่าทุกท่านที่ร่วมมื่อร่วมใจกัน จนงานเฮาประสปความสำเร็จลุล่วงไปด้วยดี..
    ขอบคุณพี่น้อง ชาวบ้านที่ให้การต้อนรับลูกหลาน แบบอบอุ่นๆๆๆครับ

ที่สำคัญลืมบ่อได้ ขอขอบคุณ คุณครูที่ได้ถ่ายทอดให้ความรู้ ให้ได้เล่าเรียนมา จนถึงทุกวันนี้
    ขอสัญญาว่าสิบ่อลืมบ้านเกิด บ่อลืมถิ่นฐานที่เคยเรียนมา .

.สำนึกรักบ้านเกิดครับ...

ขอบคุณบ้านมหาดอดคอมครับผมสำหรับพื้นที่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย คนตระการ...; 05-01-2011 at 11:12.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    ถ่าอยู่เด้อครับอ้ายเอ๋ มาต่อไวๆ

เป็นตาอบอุ่นเนาะ พี่น้องเพิ่นกะมาต้อนรับ ย่างตากแดดนำกัน มีฮอดกลองยาวพร้อม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boom69
    Khon kaen ThaiLand
    บล็อก
    4
    ขอชื่นชมด้วยนะค่ะ...ขอให้ได้แต่สิ่งดีดี...ทำความดี ต้องได้ดีค่ะ..อ้ายเอ๋

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    สาธุบุญนำเด้อจ้าพ่อกำนัน
    ....................................
    สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    อนุโมทนาบุญจ้า ดีเนาะมีผ้าป่าโรงเรียนนำ

ของแม็กกี้บ่มีเลยจ้า เพราะเจ้าของโรงเรียนรวยหลายแล้ว ค่าเทอมกะเก็บแพง อิอิ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    สาธุนำเด้อจ้า กับกิจกรรมดีๆ ที่มีให้กับบ้านเกิด ขอให้บ่าวตระการกับผุ้มีจิตศัทธานำทุกๆท่าน สวยๆ -หล่อ ๆ รวยๆ กันสุคนเด้อจ้า ( ผู้เม้นท์นำ อิอิ )
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ขออนุโมทนาสาธุนำเด้อ บ่าวเอ๋ เบิ่งภาพแล้วก็ประทับใจเนาะจ้า
    โรงเรียนจัดงานแสดงต้อนรับ บายศรีสู่ขวัญนำ ประทับใจ
    อบอุ่นในการต้อนรับต่อผู้ไปร่วมทำบุญกิจกรรม
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร
    อบอุ่นด้วยแรงบุญและแรงใจคับผม สาธุบุญนำคับอ้าย
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คนบ้านบ้าน
    :กธุจ้าธุจ้าธุจ้า

อนุโมทนา สาธุบุญนำเด้อเอ๋
    ที่สำคัญลืมบ่อได้ คุณครูที่ได้ถ่ายทอดให้ความรู้ ให้ได้เล่าเรียนมา จนถึงทุกวันนี้
    (ปากกาหัวใจ เขียนชื่อครูไว้ยังจำ)
    ตัวอย่างที่ดีมีค่ามกกว่าคำสอน
    ร่วมสำนึกรักบ้านเกิด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย คนบ้านบ้าน; 05-01-2011 at 12:03.

Tags for this Thread