หัวข้อ: ครั้งแรกที่พบเจอ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ ครั้งแรกที่พบเจอ

ครั้งแรกที่ได้พบได้เจอมีความรู้สึกหวาดหวั่น ตื่นเต้นบอกไม่ถูกครับ และไม่รู้จะพูดอะไร ยิ่งเข้าใกล้ชิดกันก็ยิ่งไม่กล้า อย่าว่าแต่กอดกันเลยครับ แค่สบตาก็ยังไม่กล้า ผมหมายถึงการพบกันครั้งแรกของคนที่เราไม่เคยรู้จักครับ :l-

แต่สำหรับพวกเราชาวเว็บบ้านมหาดอทคอมแล้ว การพบกันครั้งแรกมีความรู้สึกว่า เหมือนกับว่าเราเคยรู้จักกันมานาน ครั้งแรกที่พบไม่มีความเคอะเขิน วิ่งเข้าสวมกอดกันอย่างอบอุ่น พูดคุยกันแสนประทับใจ ตราตรึงอยู่ในหัวใจของผมทุกครั้งที่ผมไปในที่ต่าง ๆ

บรรยากาศความประทับใจเหล่านี้ หลายคนเคยถามว่า เกิดขึ้นได้อย่างไร ไม่น่าเป็นไปได้ แต่มันเป็นไปแล้ว คนที่รู้จักกันครั้งแรกทำกิจกรรมร่วมกันเหมือนญาติสนิท นอนห้องเดียวกัน (ชายอีกห้องหญิงอีกห้อง อิอิ) กินข้าวด้วยกัน พูดคุยกัน และไหว้กล่าวลาด้วยใจที่ผูกพัน นี่คือสิ่งที่ทำให้ผมอยู่ในบ้านมหาแห่งนี้ได้นานกว่าเว็บอื่น

เหนือสิ่งอื่นใดคุณสมบัติของเว็บมาสเตอร์ในการวางตัวเป็นกลาง ไม่เอนเอียงข้างใดข้างหนึ่ง คือจุดยืนที่เป็นตัวของตัวเอง นอกเหนือจากอุดมการณ์ของเว็บบ้านมหาดอทคอม

ไม่ว่าอีกกี่ปีก็ตาม เว็บบ้านมหาดอทคอมแห่งนี้ก็คงจะยังรักษาจุดยืนนี้ไว้เหมือนเดิม คือการอนุรักษ์ไว้ซึ่งขนบธรรมเนียมประเพณีอันดีงาม อนุรักษ์ความเป็นวิถีของของคนอีสาน อนุรักษ์ไว้ซึ่งสังคมแห่งคนดีไว้ตลอดไป

นี่คือเว็บสาธารณะเปรียบเสมือนรถโดยสารประจำทางที่มีผู้คนขึ้นลง ๆ สลับสับเปลี่ยนกันไป เป็นไปตามวัฏจักรและความเป็นไปของธรรมชาติ ผมเองก็เปรียบเสมือนผู้โดยสารคนหนึ่ง เมื่อผมขึ้นแล้วผมก็จะลงเมื่อถึงป้าย หรืออาจจะลงกลางทางเมื่อมีเหตุฉุกเฉิน ท้องเสีย หรือท้องร่วง ก็แล้วแต่ แต่รถโดยสารประจำทางคันนี้ก็ยังทำหน้าที่ของมันคือการให้บริการผู้คนต่อไป

ครั้งแรกที่พบเจอ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 10-01-2011 at 14:17.

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    มีความสุขมากมาย กับเพื่อนๆ ทุกๆ คน

กลับมานอนคนเดียวที่บ้านแล้วคึดฮอดบรรยากาศค่ะ นอนเรียงเป็นแถวเหมือนสมัยไปเข้าค่ายเนตรนารี อิอิ ...

ขาดรอบกองไฟเนาะเมื่อวานซืน
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ศิลปิน นักแสดง
    นางไหขวัญใจบ้านมหา
    สัญลักษณ์ของ noonam
    มีความสุข ม่วน ดีใจแฮงที่ได้ไปร่วมงาน ไปก่อนหมู่ กลับทีหลังหมู่จ้า ขอบคุณกิจกรรมดีดี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย noonam; 10-01-2011 at 09:01.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คนบ้านบ้าน
    ปกติเป็นคนขี้อายครับ....แต่กับพี่น้องบ้านมหาผิดปกติบ่อายครับ

เป็นการพบปะสังสรรค์ที่สุดยอดการประชุมแบบสัมณา เถื่อหน่าจัดอีกกะจะไปอีก การันตีความหม่วนซื่นมีทุกบรรยากาศ ฮักและคืดทุกคนครับ55555555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย คนบ้านบ้าน; 10-01-2011 at 17:50.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ข้าวต้มมัด
    ยังจำได้วันทีได้พบสมาชิกบ้านมหาตอนกลับบ้านค่ะ มันบอกไม่ถูกได้พบคนแรกคือหน่อย (ดีเจแฟนฉัน)น่ารักมากเป็นกันเอง
    ได้ยินแต่เสียงอ้ายบ่าวเซียงน้อย นึกภาพต่างนาๆ ตื่นเต้นแฮง (อยากเห็นมากค่ะอ้ายกึ่ม ตอนนั้น)
    ซึ่งก็ได้เห็นตัวจริงพร้อมกันกับอ้ายบ่าวพนมไพร และน้องหนิง(ไอดิน) ได้ยินเสียงอ้ายพล พระยาแล
    และได้รู้จักทุกคนพร้อมกันในคืนวัน 14/09/2510 ประทับใจและดีใจค่ะ

ในไจอยากเห็นอ้ายบ่าวคนเดิม พี่เด็กน้อย พี่ลูกหิน (คงจะตัวกลมๆน่ากอด อิอิ) แต่โอกาสดีๆแบบนั้นจะมีอีกหรือไม่
    ตัวข้าวต้มเองก็รักครอบครัวมาก ครั้งนี้ที่ได้เจอเพราะกลับมาทำธุระส่วนตัวจริงๆ จึงได้มาคนเดียว

ขอเก็บความประทับใจนี้ไปอีก นานแสนนานค่ะพี่ชายเนาะ

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    หลานพลจ๋า เห็นหลานๆ หลายๆคนมา รวมกันแบบนี้ เป็นภาพที่น่าประทับใจและปราบปลื้มใจเนาะจ้า

ทำไมถึงไม่มีป้า ไปยืนสวยกับหลาน แนหือ อิอิอิอิ เว้าเล่น จ้า สักมื่อหนึ่งดอก ป้าต้อง ทำฝันให้เป็นฝันค้าง เอ้ย อิอิอิอิฝันที่เป็นจริงงงงงงงงง อยากเจอ อยากพ้อ เบิ๊ดสุคน เป็นกลุ่มเป็นกอง จังซี่แท้ๆเลย รักหลานๆคิดฮอดหลานๆสุคนเลยจ้า รักหลาน ดีเจพลคนหล่อ มากๆที่สุดในโลก อะกึ๊ก ๆ ๆ ๆ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    กรี๊ด ๆ ๆ ๆ คงสิได้พบได้เจอคุณป้าแน่นอนครับผม กรี๊ด ๆ ๆ ๆ:l-ธุจ้า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    เหนือสิ่งอื่นใดคุณสมบัติของเว็บมาสเตอร์ในการวางตัวเป็นกลาง ไม่เอนเอียงข้างใดข้างหนึ่ง คือจุดยืนที่เป็นตัวของตัวเอง นอกเหนือจากอุดมการณ์ของเว็บบ้านมหาดอทคอม

ไม่ว่าอีกกี่ปีก็ตาม เว็บบ้านมหาดอทคอมแห่งนี้ก็คงจะยังรักษาจุดยืนนี้ไว้เหมือนเดิม คือการอนุรักษ์ไว้ซึ่งขนบธรรมเนียมประเพณีอันดีงาม อนุรักษ์ความเป็นวิถีของของคนอีสาน อนุรักษ์ไว้ซึ่งสังคมแห่งคนดีไว้ตลอดไป

เห็นด้วยอย่างงามจ้า ที่เวบมาสเตอร์เป็นกลาง ไม่เอนเอียงข้างใดข้างหนึ่ง
    และยังคงไว้จุดยืน เวบบ้านมหาก็คือเวบบ้านมหาซึ่งมีจุดยืนไว้ตั้งแต่เริ่มก่อตั้ง
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    ครั้งแรกที่ผมได้รู้จักใครคนหนึ่ง ก็รู้สึกประทับใจ แม้อาจจะเป็นผมที่รู้จักเขาฝ่ายเดียวก็ตาม ครั้นเมื่อมีโอกาสคุยกับเขา แม้นทางโทรศัพย์ เพียงครั้ง สองครั้งก็ตาม แต่ก็สัมผัสได้ถึงมิตรภาพ อันดี ความจริงใจ ความหวังดีผมซาบซึ้งเสมอ และความปราถนาดีคำนั้นจะอยู่ในใจผมตลอดไป ผมได้แต่หวังว่า สักวันคงได้เจอเขาคนนี้ครับ

Tags for this Thread