หัวข้อ: ของดี แบ่งกันชมครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute
    รูปหล่อเทพเจ้ากวนอู สมัยราชวงศ์จีนยุคเก่า ที่หาดูยากมาก แม้แต่ภาพถ่ายยังไม่มีให้เห็นในวงการพระเครื่องเลยครับ
    กล่าวกันว่ากวนอูเป็นตัวละครเอกตัวหนึ่งในละครอิงประวัติศาสตร์เรื่องสามก๊ก และเป็นผู้ซื่อสัตย์แก่เจ้านายจนตัวตาย จนเป็นที่กล่าวขานเป็นตำนานสืบต่อมา หลังจากนั้นทางการศาสนาจึงยึดเอาเทพเจ้ากวนอูเป็นต้นแบบของความซื่อสัตย์สุจริต และมักจะสร้างรูปกวนอูในรูปแบบต่างๆเพื่อเป็นศิริมงคลแก่ผู้ครอบครอง และเป็นการขจัดสิ่งอัปมงคลและชั่วร้ายต่างๆไม่ให้มาแผ่วพานแก่ผู้ที่ครอบครองรูปเทพเจ้ากวนอู เพราะตามตำนานแล้วกวนอูเป็นนักรบที่เก่งกาจในการต่อสู้กับข้าศึกสงคราม เป็นทหารเอกคู่ใจเล่าปี่ คอยปกป้องเล่าปี่ในสถานการณ์คับขันให้รอดพ้นอันตรายหลายครั้งหลายหน จนเป็นเหมือนสัญลักษณ์ของความซื่อสัตย์และความดีงามอย่างแท้จริงมีองค์เดียวในประเทศไทยครับ แต่น่าเสียดายที่เคยเป็นเจ้าของ แต่ปัจจุบันโดนผู้ใหญ่ท่านหนึ่งของบูชาไปแล้วครับ ส่วนราคานั้นน่าจะประเมินค่าไม่ได้ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute
    ด้านข้างครับ ไมมีให้เห็นง่ายๆครับ แม้แต่รูปภาพยังไม่มีให้ดูเลยครับ อายุน่าจะหลายร้อยปีครับ

พระบูชาเชียงแสนสิงห์สามเป็นศิลปะยุคสมัยเชื่อมต่อระหว่างยุคเชียงแสนยุคสุดท้ายก่อนเข้าสู่ยุคสุโขทัย ดูความคลาสสิคงดงามล่ำค่าเกินคำบรรยาย อายุหลายร้อยปี เหมาะเป็นของสะสมเข้าคอลเลคชั่นส่วนตัวยิ่งนัก ส่วนใหญ่จะถูกเก็บเข้ารังผู้มากบารมีหรือผู้มีอันจะกินหมดครับ ไม่ค่อยมีมาให้เห็นกันบ่อยนักครับ

พระบูชาเชียงแสนสิงห์สามเป็นศิลปะยุคสมัยเชื่อมต่อระหว่างยุคเชียงแสนยุคสุดท้ายก่อนเข้าสู่ยุคสุโขทัย ดูความคลาสสิคงดงามล่ำค่าเกินคำบรรยาย อายุหลายร้อยปี เหมาะเป็นของสะสมเข้าคอลเลคชั่นส่วนตัวยิ่งนัก ส่วนใหญ่จะถูกเก็บเข้ารังผู้มากบารมีหรือผู้มีอันจะกินหมดครับ ไม่ค่อยมีมาให้เห็นกันบ่อยนักครับ ปัจจุบันถูกนายตำรวจชั้นผู้ใหญ่ยศนายพลนิมนต์ไปเข้าคอลเลคชั่นเรียบร้อยไปแล้วครับ เหลือแต่ความทรงจำและรูปภาพให้ดูต่างหน้าเองครับ

อีกภาพหนึ่งครับ สวยงดงามล่ำค่า เหมาะที่จะเก็บไว้เป็นสมบัติประจำตระกูลครับ

โอ้โห้ ทำไมคนเข้ามาเปิดดูเยอะตั้ง สองพันกว่าคนเลยเหรอเนี่ย Oh My God...

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน
    เป็นบุญตาแล้วครับที่ได้ชม...ของเก่าล้ำค่ามาก เก็บไว้เป็น ศิริมงคล ให้ลูกให้หลานได้ชมกันต่อไปครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สหายภูพาน
    การเดินทางของชีวิต
    ปาๆๆของสู่เจ่าคือมาขักแท่ๆๆของผมหะบ่อมีดอก สาธุนำแน่เดอ่คราบ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ tenko
    บล็อก
    4
    พระลีลาสวยดี พระปิดตาคนที่เกิดวันศุกร์ควรจะหามาใส่ครับ เขาบอกมา

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ tenko
    บล็อก
    4
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bnserver

พระปิดตา..วันบ้านไร่ครับ...ได้มา 10 กว่าปีแล้วครับ

นี่ พระพุทธชินราช ครับ เปิดกรุ อายุน่าจะเป็น 100-200 ปีครับ...

นี่ พระกริ่ง หลวงปูหงษ์ครับ รุ่นแรกครับ ไปนอนที่วัดท่าน เลยบูชามา 10 ปีแล้วครับ

นี่ เหรียญหลวงปู่หงษ์ รุ่นแรก ครับได้มาพร้อมชุดตระกรุดครับ

นี้ พระปรางลีลา เนื้อตะกั่วกรอบครับ อายุก็น่าจะร้อยปีเช่นกันครับ...
    สนใจกะแวะมาชมเด้อครับ...

นี้ครับที่ใช้ติดตัวตลอดครับ พระปิดตา หลวงพ่อคูณ ครับ..
    พระลีลาสวยดี พระปิดตาคนที่เกิดวันศุกร์ควรจะหามาใส่ครับ เขาบอกมา

Tags for this Thread