หัวข้อ: ฝากคำขอโทษคนดี

ฝากคำขอโทษคนดี

ดูเดือนดาวคราเหงาเฝ้าคิดถึง
    ยังรำพึงถึงคนไกลสุดปลายฝัน
    ฝากคิดถึงส่งแรงใจไปหากัน
    สื่อสัมพันธ์ผ่านสายใยในไมตรี

เหนื่อยมากไหมคนดีทำงานหนัก
    อยากให้พัก รักษากายให้สุขขี
    มีชีวิตชีวาทุกราตรี
    ฝากไมตรีสัมพันธ์นั้นให้เธอ

สงสารจังทำงานไปใจคงท้อ
    อยากจะง้อขอคืนดีจะได้ไหม
    ขอโทษนะหากฉันทำร้ายใจ
    ยกโทษให้ได้ไหมใจระทม

ฝากขอโทษสะกดมาพาใจเหงา
    บางครั้งเศร้าพูดออกไปไม่คิดฝัน
    โกรธเกลียดกันทำไมร้ายใส่กัน
    ไม่สร้างสรรค์สายเกินไปไม่ไหลคืน

ถึงคนเหงาที่บางคราวคงเหมือนฉัน
    บางคืนฝันบางวันเพ้อเก้อห่วงหา
    ฝากความรักคิดถึงในนภา
    ส่งลอยมากับสายลมผ้าห่มใจ

ฝากอีกหนึ่งผลงานด้านกวีค่ะ "ฝากคำขอโทษคนดี" อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ข้าวต้มมัด; 15-01-2011 at 17:20.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    ถึงคนเหงาที่บางคราวคงเหมือนฉัน บางคืนฝันบางวันเพ้อเก้อห่วงหา ฝากความรักคิดถึงในนภา ส่งลอยมากับสายลมผ้าห่มใจ..
    โอ้..ซึ้งๆๆๆจ้า มักแฮงใจความนี้..

สงสารจังทำงานไปใจคงท้อ
    อยากจะง้อขอคืนดีจะได้ใหม
    ขอโทษนะถ้าฉันทำร้ายใจ
    ยกโทษให้ได้ใหม...................ใจระทม

ชอบบทนี้จังครับ...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ชอบคำนำร้อยเป็นคำหวาน
    ไม่อาจผ่านมองข้ามไปในอักษร
    ช่างหวานซึ้งตรึงใจให้อาวรณ์
    ซึ้งบทกลอนดั่งบทเพลงบรรเลงลอย

เพียงไม่ใช่คนดีคนไกลดั่งที่ว่า
    แต่ตั้งตามองหาดวงใจที่รอคอย
    ยามเหงาก็เหงาเกินคำว่าสำออย
    ไม่ได้น้อยยังพร่ำเพ้อถึงเธอจัง

ขอบคุณบทกวีที่ขอโทษ
    บริบทงดงามมีมนต์ขลัง
    หลบมาอ่านแอบเก็บไว้เติมพลัง
    เพราะว่ายังอ่อนแอแพ้ใจของคนดี ...

คิดถึงจังนั่งเฝ้าจอรอถามข่าว
    ถามเรื่องราวสบายดีหรือไฉน
    วันนี้เล่าเจ้าคนดีดูเปลี่ยนไป
    เป็นผู้ใหญ่แล้วไซร้ใยไม่แคร์

ยังรู้น่ะแอบดูอยู่ใช่ไหม
    สายตาไวใจกะล่อนตอนคบหา
    แอบแว๊ปๆเข้ามาหยอกแค่ผ่านตา
    จนคิดว่า ผีหรือหว๋า...มาหลอกเอา

แต่เข้าใจในความขี้กะร่อน
    พ่อแสนงอนตอนวิ่งหนียังอยากเห็น
    หลังไวไวหลบหน้าไปแล้วใจเย็น
    ยังอยากเห็นยาใจให้ข่าวคราว
    อิอิ

:l-