หัวข้อ: แจ้งสมาชิกเรื่องการนําเสนอข้อมูลจากเวบอื่น

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่

แจ้งสมาชิกเรื่องการนําเสนอข้อมูลจากเวบอื่น

..........แจ้งสมาชิกที่นําข้อมูลจากเวบอื่นมาลงในเวบบ้านมหา

... ด้วยช่วงหลังมามีสมาชิกใหม่หลายๆท่านที่ไปเอาข้อมูล จากเวบอื่นมาลง เช่น นิยาย บทความ ไดอารี่ รูปภาพที่มีลิขสิทธิ์ นั้น ทางทีมงานก็ได้แจ้งเตือนไปยังบางท่านแล้ว ซึ่งยังมีหลายท่านที่ไม่เข้าใจ ทางทีมงานจึงขอชี้แจงให้เข้าใจดังนี้

.... บทความหรือข้อมูล รูปภาพ ที่ท่านสมาชิกนํามาจากเวบอื่นมาลงเวบบ้านมหา ขอให้หลีกเลี่ยง ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้ ก็ขอให้เครดิต เจ้าของเรื่อง เจ้าของเวบนั้นๆด้วย โดยการอ้างอิงที่มา

....ปกติเวบบ้านมหาดอทคอม เป็นเวบใหญ่ที่ไม่สงวนลิขสิทธิ์ มีหลายเวบที่มาก็อปเอาข้อมูลไปเผยแพร่ ทางเวบมาสเตอร์ก็ใจกว้างถือว่าเป็นการช่วยเผยแพร่ แต่ก็มีอีกหลายๆเวบที่เป็นเวบใหญ่(ไม่ขอเอ่ยนาม) ที่เจ้าของเวบ หรือเจ้าของเรื่องเขาหวง เวบดังกล่าวถ้าเอาของเขามา เขาก็จะประจานให้เวบที่เอาไปเสื่อมเสียถึงจะไม่เอาเรื่องก็ตาม

.....เมื่อเร็วๆนี้ มีคดีฟ้องร้อง เรียกร้องค่าเสียหาย จากเวบไทย กับผู้ที่ไปนําข้อมูลเขาไปเผยแพร่ ผลสรุปก็คือเขาฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายไปหลายแสนบาท

.....ฉะนั้นแล้ว จึงขอให้สมาชิกหลีกเลี่ยงข้อมูล จากเวบอื่นมาลง หรือ ต้องได้รับอนุญาต จากเจ้าของข้อมูล หรือ หลีกเลี่ยงไม่ได้ก็ขอให้เครดิตกับเขาโดยอ้างอิงที่มา อย่างเร็วๆนี้สมาชิกบ้านมหาเฮาไปเอาข้อมูลเขามานําเสนอ ก็มีการท้วงติงมาจากเวบที่ไปเอาของเขามา มีเวบใหญ่ๆในไทยหลายเวบ ที่เขาซีเรียสในเรื่องลิขสิทธิ์ ฝากเจ้าหน้าที่บ้านมหาเฮา ถ้าเห็นข้อความ บทความ หรือทางเวบอื่นติงมา ก้ขอให้แจ้งเวบมาสเตอร์เผิ่นนํา เพราะว่าความรับผิดชอบทั้งหลายทั้งปวงในเวบนี้ ถ้าเกิดเป็นคดีฟ้องร้องกันขึ้นมา คงหนีไม่พ้นเวบมาสเตอร์ต้องรับผิดชอบ ครับ//////.... แจ้งเพื่อทราบ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวธนา
    แมนครับอ้าย ผมกะย่านคนเอาใบหน้าผมไปตัดต่อเป็นภาพดาราคือกัน อิ อิ อิ
    ซอยกันเบิงเด้อพี่น้อง หลูโต่น วมต.เฮาแนซั่นดอกหว้า

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

เอ.......

จังน้องอีีทนี้เข้าค่ายบ่น้อ แต่กะอ้างที่มาเสมอ
    เพราะว่าเข้าใจเรื่องลิขสิทธิ์ จังวเลาเราจะนำเสนอบทความทางวิชาการ เราก็ต้องอ้างอิงที่มาเสมอ นอกจาก สิเป็นการประมวลความรู้ที่เราเขียนขึ้นมาด้วยความรู้ และเป็นคำพูดตัวเอง รูปที่เราเอามาเช่นกัน ถ้าเราจะนำมาเสนอ เราอ้างที่มา เช่น www............... ที่มาของภาพนั้น อะไรประมาณนี้ แม่นบ่จ้า อ้ายบ่าว

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    จั๋งใด๋ก็ระมัดระวังเสนอข้อมูลจากเวบอื่นแน๊เด้อจ้า ปุ้ยนิจะำำพยายามบ่ลืมเครดิตที่มา
    บางทก็ลืมคือกันจ้า

ก็ขอขอบคุณที่หาข้อมูลดีๆนำมาลง ถ้าของปุ้ยเพิ่นมาทวงบอกแน๊เด้อ อิ อิ
    จิหาแนวทางการเสนอข้อมูลแบบใหม่

Moderators สัญลักษณ์ของ บ่าวตั้ม
    บล็อก
    2
    รับทราบ ว.2ว.8ว.61 จะปฎิบัติตามอย่างแคร่งคัด

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ขอบคุณครับอ้ายเซียงน้อย ...สมาชิกบ้านมหาเฮาบางท่าน ที่ตั้งกะทู้แบบเอามาจากที่อื่น บ่อได้อ้างที่มา กะเคยเห็นหลายครับ ผมกะเคยแก้คือกันถ้าเห็น ...

อีกครับอ้าย..... กะทู้ของบ้านมหาเฮาคนอื่นเอาไปตั้กะทู้ในเว็บเขา (ได้รับความนิยมบ่อแพ้บ้านมหาต้นฉบับคือกัน)
    ผมคิดว่า เว็บมาสเตอร์ กับผู้ดูแลเว็บนั่น เขาคงสิบ่อรู้ดอกว่าคนที่ไปตั้งกะทู้นั่นไปเอาของเว็บอื่นมาอีกที ถ้ารู้เพิ่นคือสิบ่ปล่อยไว้แบบนี่ดอก ...(อย่างบ้านมหาเฮากำลังเตือนสมาชิก ขณะนี้)

ต้นฉบับครับ...นาท่งนี่บ่าวเซียงน้อยเคยไปมาแล้วตอนปีใหม่ ..สงกรานต์ว่าสิพาเลาไปอีกครับ อิอิ

http://www.baanmaha.com/community/f7...85/index4.html

ที่เขากอ๊ปไปครับ

http://siamfishing.com/content/view....538&cat=recipe

เว็บเพิ่นกะมี บอร์ดอาหารการกินคือกันครับ

เบิ่งเอาเลยว่ากะทู้ของไปโดนกอ๊ปไปแน่...กะทู้บ่าวจัยไปโดนกอ๊ปไปคือกัน

http://siamfishing.com/content/list.php?cat=recipe

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    เขาคงอยากให้เพื่อนๆ ได้เห็นบรรยากาศเนาะ เอ๋

เดี๋ยวสิแจ้งให้ทางเว็บมาสเตอร์ siamfishing เพิ่นทราบเด้อจ้า

แม็กกี้เป็นสมาชิกเว็บนั้นก่อนเข้าเว็บบ้านมหา เคยเป็นคณะกรรมการยุ 1 ปีจ้า

เจ้าของเว็บเพิ่นกะคนขอนแก่น อีสานบ้านเฮาคือกัน แต่กระทู้ที่ลงเป็นพวกสมาชิกใหม่ๆ ค่ะ

ขอบคุณหลายๆจ้าอ้ายเซียง...คั่นติ๋มลืมกะเข้าไปแก้ไขให้แหน่เด้อจ้า....

เอ๋ กระทู้เจ้าเขายกไปเบิดเลยเนาะ เฮ็ดกันคักแท้หละ เห็นบ่อยๆแบบนี่ บ่ให้เครดิตเจ้าของภาพ+เจ้าของเรื่องหนี่.....
    อันนี่เพิ่นเอาไปให้หมู่ในเว็บเพิ่นได้เห็นบรรยากาศนำคือพี่แม็กว่าหั่นหละ...
    เว็บบ้านมหาเฮากะง่ายๆแบบนี่หละบ่นำทวงนำว่า...พวกเลยได้ใจนำมาเอาอยู่เรื่อย
    ทีมงานเว็บบ้านมหาเฮากะเบิ่งแงงซ่อยกันแหน่เด้อ คั่นเห็นกะเข้าไปแก้ไข เตือนๆซ่อยกันแหน่ ดีกว่าให้เจ้าของเพิ่นนำมาว่าให้ทีหลัง
    ของติ๋มกะมีหลายคือกัน เอาไปลงเว็บธรรมดาบ่หมึ๋นปานใด๋ แต่มีการเอาไปลงเพื่อการค้า อันนี่บ่สมควรเลยหละ
    มันสิเป็นแฟรนไซส์ได้จังใด๋...ตั้งแต่สูตรที่เฮ็ดนั่นกะบ่มีการตวง กะเอาคักๆ มีหยังพอใส่ได้กะใส่ลงไป

เอาภาพติ๋มไปเปิดสอนเฉยเลย

ภาพต้นฉบับ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    อย่างที่ติ๋มว่าคือกัน เอาไปลงให้ชมบรรยากาศยังน่าให้อภัย แต่ขอเครดิตที่มานิดนึง

แต่เอาไปลงเพื่อการค้านี่น่าเกลียดมากๆ เลย รุ่นน้องแม็กกี้เคยโดนกันบ่อยๆ
    เค้า how to แต่งหน้ากันสวยๆ โดนเอาไปใช้ขายของกันประจำ
    บางทีก็หนังสือพิมพ์ นิตยสารเลยนะคะ เอาไปลง แต่ไม่ให้เครดิตแม้แต่น้อย
    ร้าน boots ก็เคยเอารูปไปใช้ขายสินค้า เอาไปโชว์ทุกสาขาเลย ขนาดร้านใหญ่ๆ นะคะเนี่ย

เรื่องบทความอาจจะยากในการป้องกันสำหรับการไปหยิบมาลงที่นี่ หรือถูกหยิบจากที่นี่ไปใช้
    แต่เรื่องรูป แนะนำว่าให้ลงเป็นลายน้ำเอาไว้ เพื่อแสดงความเป็นเจ้าของค่ะ

ตัวอย่างการลงลายน้ำก็ด้านล่างนะคะ แม็กกี้ก็ลงเอาไว้เรียบร้อย
    อาจารย์หนุ่มน้อยเพิ่นอยากได้ไปลง blog เพื่อประชาสัมพันธ์งานแห่เทียนอุบลฯ
    เพิ่นกะมาขออนุญาตแม็กกี้ กะดีใจหลายว่าเพิ่นเห็นความงามในรูปของเรา
    แล้วกะดีใจว่ารูปของเราเอาไปใช้ประโยชน์ได้

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    :*- รับทราบ จ้า ท่านผบ. ขอให้สมาชิกทุกคนโดยเฉพาะซุมก๊อปๆปี้ๆเก่งๆส่อยกันดูแลรับผิดชอบกระทู้ + การโพสต์ อย่าให้เว็บมาสเตอร์เผิ่นคิงฮ่อนย่อนพวกเฮา ขอเป็นกำลังแรงใจให้ทุกๆคนที่ขยันมาอับเดทข้อมูลให้บ้านของเราให้ก้าวล้ำนำยุค สมาชิกน้องใหม่ ก็ให้ออกมาช่วยกันสร้างสรรค์นะคะ

Tags for this Thread