หัวข้อ: ลูกเทวดา ตอนที่ 3

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

ลูกเทวดา ตอนที่ 3

วันที่ 30 ธันวาคม 2553 เราพานายเดินทางไป อ.คอนสวรรค์ จ.ชัยภูมิ ซึ่งเป็นบ้านเกิดของเรา เราได้พบกับแม่ซึ่งตอนนี้ท่านไม่สบายนอนอยู่บนโซฟา เราได้พานายไปกราบท่าน ท่านตกใจในเครื่องแบบที่สง่างามของนาย และถามว่า "ใคร ๆ ๆ" เราอธิบายอยู่นาน เนื่องจากหูของท่านไม่ค่อยได้ยิน กว่าท่านจะรู้ว่าเป็นหลานของท่านเอง เล่นเอาเราเหนื่อยพอสมควร

ไม่นานปู่ของนายก็กลับมาจากไปรดน้ำผัก เราเดินไปหาท่านและยกมือไหว้ "บักหล่ามาฮอดแต่เหิง" ท่านถามเราด้วยรอยยิ้มที่เปี่ยมล้นไปด้วยความสุข ทุกครั้งที่ท่านได้พบกับลูกชายคนสุดท้องคนนี้ (ลูกซายหล่า)

เราเรียกให้นายมาไหว้ปู่ของนาย "โอ้ บักท้าวกะมาตี๊ โอ้ เป็นหนุ่มแล่วเว้ย สูงใหญ่กว่าพ่ออีก" ท่านดีใจที่ได้เห็นหลานของท่านสวมเครื่องแบบแห่งศักดิ์ศรี

พี่สาวคนขยันเดินทางกลับจากโคราช กุลีกุจอทำอาหารเย็นให้กิน พี่สาวเป็นคนทำอาหารเก่งและอร่อย ส่วนแม่ก็ลุกขึ้นหาผักกาดดอง (ส้มผักกาด) มาให้เรากิน "วันนี้แม่แข็งแรงเป็นพิเศษ ลูกซายหล่าพาหลานมายาม" เสียงพี่สาวพูดกับคนข้างบ้าน เพราะปกติแม่จะนอนอยู่กับที่ตลอด

วันที่ 31 ธันวาคม 2553 หลังจากกินข้าวเที่ยง เราพานายเดินทางกลับ อ.หนองบัวแดง เพื่อไปไหว้ย่า (แม่ของตา) ยาย และน้า ของนาย เราเห็นนายไหว้รูปถ่ายของตาและพูดว่า "ตาครับผมกลับมาเยี่ยมตาครับ" หากตายังมีชีวิตอยู่ท่านคงจะดีใจเป็นที่สุด

วันที่ 2 มกราคม 2554 เราทั้งสองเดินทางกลับ กทม. ด้วยความทุกลักทุเล จนกระทั่งวันที่ 4 มกราคม 2554 นายก็เดินทางกลับโรงเรียน เพื่อไปทำหน้าที่ของนายต่อไป เราขอให้นายตั้งใจเรียนให้สำเร็จ และกลับมาทำหน้าที่ของนายต่อจากเราต่อไป ส่วนเราก็คงจะหาทางกลับไปใช้ชีวิตตามท้องไร่ท้องนาในบั้นปลายของชีวิต

แฮ่ม...เงินที่ปู่ผูกแขน พ่อสิเก็บไว้ให้เด้อบักหล่า ฮ่า ๆ ๆ

หล่อเล็ก ปะทะ หล่อใหญ่ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 07-01-2011 at 10:20.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    ภูมิใจนำลูกเฮาเนาะเฒ่าอันนี่
    เป็นบ่าวแล่ว แลเป็นผู้ใหญ่เต็มตัว
    ชื่นชมค่ะ
    สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boom69
    Khon kaen ThaiLand
    บล็อก
    4
    ป๊าดดดดดดดดดดดดดดดดด.....หล่อคือพ่อ...อีหลีตั๊วนี่จ้า....สุดยอดจ้า...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ คนเมืองเกิน
    บ่มีคำบรรยาย แค่รู้สึกว่า ....อิ่ม ครับ
    ขอให้น้องจงประสบความสำเร็จ
    สมความตั้งใจของพ่อ และเป็นคนดี
    อย่างพ่อเด้อครับ

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

เสียดาย...

เสียดายเน๊าะจ้า
    เกิดโดนไปโพด คันบ่ซั้น กะสิขอเป็นลูกสะไภ้คุณพ่อปู่พลดอก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 07-01-2011 at 11:35. เหตุผล: แก้คำผิดจ้า

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    555อ้ายกับน้องบ้อนี้แหมอ้ายพลมีน้องยุติครับผม คือกันปานปาดแปะน้อครับผม555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะทิสด
    ...ขอแสดงความยินดี..และ กะภูมิใจกับอ้ายหลายๆเด้อ...ครับ....เด้อ......

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองกาญจน์
    เป็นดองกันซะเป็นหยังอ้าย
    นั่งขอบลูกสาวเด้อ นั่งกลางแม่มันเด้อ

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    ป้าขอแสดงความภูมิใจและดีใจนำเด้อจ้าหลานพลหลานเด็กน้อยจ๋า หลานยายน่าฮักจังเลย
    หล่อไม่แพ้พ่อเลยนะ อิอิอิอิ หล่อเล็ก ปะทะ หล่อใหญ่ พะนะ โอ้ย แยกบอ ออก เลยจ้าว่าไผ๋
    หล่อกว่าไผ๋ ขอให้หล่อๆ รวยๆ ร่างกายแขงแรง ทั้งพ่อและลูกนะจ๊ะจุ๊ฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

ยินดีนำเด้อจ้าอ้ายพล พี่เด็กน้อย มีลูกชายตะฮักจ้า
    บ่พ้อปีกว่าเป็นบ่าวแล้วน้อจ้า เทห์คักจ้าใส่ชุดเข้าแล้ว

อ้ายหนุ่มเมืองกาญจน์ // อธิบายดีๆเด้อจ้าอ้าย คนได๋กันแท้จ้า
    เพราะคนกลางกะยังงามอยู่เด้จ้า เดี๋ยวสิเข้าใจผิดคนซั่นดอกจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

Tags for this Thread