หัวข้อ: ปลูกต้นรัก

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

ปลูกต้นรัก

"ปลูกต้นรัก"

หลังจากที่ไปเที่ยวเชียงราย ไปพระตำหนักดอยตุงมา
    น้องอี๊ทกะซื้อ"หัวดอกรักเร่" เพราะว่าอยากนำมาปลูกในบ้านเรา
    ที่สภาพอากาศที่แตกต่างกัน ว่าต้นรักเร่สิขึ้นและงามบ่

ชื่อสามัญ : ดอกรักเร่ (dahlia hybrid)
    ชื่อวิทยาศาสตร์ : Dahlia sp.
    ตระกูล : Asteraceae
    ที่ให้ชื่อนี้ก็เพื่อให้เป็นเกียรติแก่ Dr. Andreas Dahl ชาวสวีเดน

ดอกรักเร่ มีถิ่นกำเนิดในแม็กซิโก คนไทยไม่นิยมปลูก เพราะชื่อไม่เป็นมงคล จึงมีบางคนเรียกเพี้ยนไป ชื่อว่า "ดอกรักแรก"

ในอดีตมีคดีฆตกรรมดัง ซึ่งยังเป็นปริศนามาจนถึงทุกวันนี้ คือคดี "Black Dahlia"

ฟังดูแล้วไม่อยากจะปลูกเลยนะคะ ชื่อก็ไม่เป็นศิริมงคล
    ยังมีคดีฆาตกรรมซ่อนเงื่อนอะไรอีก

ดูแล้วช่างน่าสงสารเจ้าดอกรักเร่ หรือดอกรักแรก น้อยๆ
    ไม่เป็นไรค่ะ น้องอี๊ทเชื่อว่า ชื่อก็คือชื่อเรียกไปงั้นๆเอง ขอให้เชื่อมั่นว่า
    สิ่งที่เราทำ มันเป็นสิ่งที่ดี เป็นประโยชน์ เพื่อคนส่วนมาก ไม่ทำให้ใครคนอื่น
    ต้องเดือดร้อน ขอให้ทำไปเถอะ ขอเพียง ว่า....
    เชื่อมั่นในความดี ผลดีที่เกิด จะส่งผลคืนกลับมาหาเราอย่างแน่นอน

วันนี้ เริ่มปลูกลงกระถาง น้องอีีทจะดูแล "รักแรก" ไปจนออกดอกผลิใบ
    รดน้ำ พรวนดิน ใส่ปุ๋ย เป็นกำลังใจให้น้องอี๊ทปลูกดอกรักเร่ ที่ใครๆเขาไม่ปลูกกัน
    เพราะว่าชื่อไม่เป็นมงคล แต่น้องอีีทเชื่อว่า รักเร่ จะเป็น รักแรก และเป็นรักที่งดงามตลอดไปค่ะ...

ดินสำหรับปลูก จากงานวันเกษตรภาคอิสาน
    ปลูกต้นรัก

พร้อมด้วยกระถาง
    ปลูกต้นรัก

หัวของดอกรักแรก จากพระตำหนักดอยตุง
    ปลูกต้นรัก

ลงกระถางแล้วค่ะ
    ปลูกต้นรัก

รดน้ำ รดด้วยหัวใจ คิคิคิ
    ปลูกต้นรัก

รอให้แทงหน่อโผล่พ้นดินจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 24-01-2011 at 05:58. เหตุผล: แก้คำผิดค่ะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ พ่อบักเบนซ์
    บ้านหนองทุ่ม เมืองพล ขอนแก่น ...City
    ขอให้โตไวๆ เด้อครับผม เอามาเบิ่งอีกเด้อครับ ...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    ใหญ่ไวๆเด้อ เอื้อยสิถ่าเบิ่งดอกว่ามันเป็นแนวได๋..

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอให้โตไวไวนะจ๊ะน้องอีท จะมาขอชมดอกรักเร่อีกครั้งนะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ isdy
    ขอให้โตเร็วๆเด้อซิถ้าเบิ่งดอกมันคือซิงามนะครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    จังได๋กะสิส่งกำลังแรงใจ ไปรดน้ำ พรวนดินซอยเด้อจ้าน้องอิ๊ด พี่กะอยากให่โตไวๆคือกัน คงจะงามน้อจ้า ดอก รักแรก หนิแหม :l-

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอเป็นกำลังใจให้คนปลูก และ เฝ้ารอการเจริญเติบโตค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

หน่อแรก

หน่อแรก

หลังจากที่ลงกระถางได้ สองวัน น้องอี๊ทก็สังเกตุเห็นดอกรักแรกแทงหน่อ ออกมาสามหน่อ เห็นมีสีเขียวๆ กำลังสังเคราะห์โคโรฟิลแล้วจ้า

หน่อแรกที่เริ่มแตก เป็นกาวแรกที่เริ่มต้น
    เรียนรู้ความเป็นคน เพื่อสร้างตนให้งดงาม

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ขอให้ต้นรักจงเติบโตขึ้น ๆ ตามกาลเวลา ระวังอย่าให้ดีเด้อ อย่าให้มีแนวไปกัดแทะเด้อ

บล็อก
    28

ต้นรักจะออกดอกไหมนี้

ต้นรักของน้องอีีทจะออกดอกไหม คนช่วยรดน้ำก็เหนื่อยแล้วที่จะมารดช่วย ต่อไปกะสิได้รดเองนี้ล่ะจ้า ....
    วันนี้ต้นรักของน้องอี๊ทเริ่มเติบโต กำลังรอลุ้นว่าจะออกดอกผลิบานไหม
    วันนี้ถ่ายภาพก็เยเอามาแบ่งปันจ้า ช่วยลุ้นแนเด้อจ้า อิอิอิอิอิอิ

ต้นรักจะออกดอกไหมนี้

Tags for this Thread