หัวข้อ: ..ของดีที่บ้านฉัน รอให้ทุกท่านมาเยี่ยมชม..

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ

..ของดีที่บ้านฉัน รอให้ทุกท่านมาเยี่ยมชม..

เสาร์ – อาทิตย์ที่ผ่านมาน้องเขมหยุดขุดมัน 2 มื่อค่ะ เลยหย่างไปเยี่ยมยามพ่อลุงที่เพิ่นกำลังเฮ็ดปุ๋ยชีวภาพอยู่โรงปุ๋ยของกลุ่มเกษตรทำนาหนองผือ

..ของดีที่บ้านฉัน รอให้ทุกท่านมาเยี่ยมชม..

เป็นกลุ่มที่เกิดจากพี่น้องเพิ่นรวมกลุ่มกัน เข้าหุ้นเพื่อผลิตปุ๋ย ชีวภาพให้สมาชิกได้ใช้กันค่ะ

นอกจากจะเป็นแหล่งผลิตปุ๋ยแล้วยังเป็นศูนย์ถ่ายทอดความรู้ด้านการเกษตรพร้อมเด้อค่ะ
    ภายในบริเวณศูนย์มีอาคาร 2 อาคาร อาคารที่ 1 เป็นหม่องเก็บปุ๋ย และสำนักงานของกลุ่มเพิ่นค่ะ
    เข้ามาเบิ่งในสำนักงานเพิ่นค่ะว่ามีหยังแหน่

ความเป็นมาพอสังเขป

รายชื่อสมาชิกทั้งหมด เวลานี้มี 283 ท่านแล้วค่ะ

คณะที่ปรึกษาค่ะ ซึ่งผู้เริ่มชวนหมู่รวมกลุ่ม และเป็นประธานตั้งแต่ปี 2541 คือ ลุงวิชัยนี่ล่ะค่ะ แต่ตอนนี้เพิ่นรับตำแหน่งนายกเทศมนตรี ลุงบุญหนา จึงเป็นประธานกลุ่มแทนค่ะ
    มาเบิ่งอาคารที่ 2 อาคารผลิตปุ๋ยค่ะ ภายในอาคารมีเครื่องผสมปุ๋ย เครื่องอัดเม็ดค่ะ

หย่างเบิ่งภายในอาคารแล้วมาเบิ่งพ่อลุงเพิ่นกำลังเฮ็ดงานกันค่ะ (ตากแดดแมบ ๆ )

เพิ่นกำลังตากมูลวัว ที่ซื้อจากเกษตรกรที่เลี้ยงวัวในหมู่บ้านค่ะ แต่ปีนี้มีคนสั่งปุ๋ยเพิ่มขึ้นหลาย
    เพราะว่าปุ๋ยเพิ่นมีคุณภาพ มูลวัวในหมู่บ้านบ่พอ บางส่วนซื้อจากฟาร์มวัวจาก จ.สระบุรีค่ะ

การทำงานของกลุ่มเพิ่นคณะกรรมการเพิ่นจะหมุนเวียนกันมาเฮ็ดงาน โดยคิดค่าแรงให้ทุกมื่อค่ะ
    ที่เห็นอยู่นี่คือกรรมการหมดเลยค่ะ

แอบถามเพิ่นว่าซื้อมาหลายปานได๋คะ คำตอบ “70,000” ป้าดโธ่ ขี้งัวหรือทองคำน้อนี่....

ตากแห้งแล้ว ทำการป่นให้ละเอียดเตรียมพร้อมไว้ผสมกับหัวเชื้อปุ๋ยและอัดเม็ดต่อไป

เฮ็ดงานเหมื่อยแล้วกะกินข้าวร่วมกัน ตำหมากถั่วปี ปิ้งไก่ ไผ๋ได้หยังมากะมาสู่กันกิน

สิ่งที่ภาคภูมิใจที่สุดของกลุ่มเพิ่นคือ การที่สมาชิกได้เฮ็ดงานร่วมกัน เสริมสร้างความสามัคคี เสริมรายได้ให้คนในชุมชน ทั้งการขายมูลวัว ค่าแรง และเงินปันผลจากดอกผลจากการขายปุ๋ย และที่สำคัญที่สุด คือ กลุ่มเพิ่นร่วมหุ้นกันเอง บริหารกันเอง ซึ่งแต่ละท่านบ่ได้จบการบริหารศาสตร์ หรือ การบัญชีแต่อย่างใด (ป.4 เกือบร้อยละ 90) และบ่ได้มีเงินช่วยเหลือจากหน่วยงานใด ๆ มีแต่เครื่องมือ (เครื่องป่น เครื่องผสม เครื่องอัดเม็ด) ที่ได้รับการสนันสนุนจาก กระทรวงวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ปีนี้มี ออเดอร์ ปุ๋ยแล้ว 2,000 กระสอบ ..ของดีที่บ้านฉัน รอให้ทุกท่านมาเยี่ยมชม.. ซึ่งเพิ่นกะหนักใจอยู่ว่าจะไปหาซื้อมูลวัวมาแต่ใสจั่งจะพอ
    เพียงแค่ต้นปีเด้อค่ะนี่ พี่น้องสวนยางยังบ่ได้สั่งคาดว่าน่าจะฮอด 5,000 กระสอบ และที่น่าภูมิใจอีกคือ ส่งนอกให้พี่น้องฝั่งซ้ายพร้อมค่ะ ปีที่แล้ว 20 กระสอบปีนี้คาดว่าจะเพิ่มขึ้นอีกค่ะ
    :l-

สำหรับพี่น้องบ้านมหา ทั้งทางใกล้ ทางไกล สนใจอยากมาเยี่ยมชม เยี่ยมยาม
    หรือเว้าให้หรู ๆ ว่า "ศึกษาดูงาน" ทางกลุ่มเพิ่นยินดีต้อนรับเป็นอย่างยิ่งค่ะ
    ติดต่อน้องเขมราฐ ทางหลังบ้านได้ตลอดเด้อค่ะ หรือว่า อยากเว้านำ เฒ่าพ่อประธานกลุ่มกะได้ค่ะ
    พ่อบุญหนา สิงห์เทพ 086-2468627 บ่ได้เสียค่าใช้จ่ายใด ๆ ทั้งสิ้นค่ะตอนเมือบ้าน อาจจะได้ปุ๋ยติดมือเมือให้ทดลองใช้พร้อมกะได้เด้อค่ะ :l-

ขอบพระคุณพื้นที่ หม่องนี้ บ้านมหาดอทคอมที่เอื้อเฟื้อให้น้องเขมเอาเรื่องราวมาแบ่งปันค่ะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เขมราฐ; 25-01-2011 at 10:09.

Tags for this Thread