หัวข้อ: แม็กกี้ ปล่อยไก่...

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand

แม็กกี้ ปล่อยไก่...

วันนี้ว่างเว้นจากงานที่เครียดแสนเครียดมาตั้งแต่วันจันทร์
    เลยนั่งนึกถึงเรื่องขำๆ ที่เคยปล่อยไก่ไปหลายเล้ามาให้ฟัง

เมื่อสัก 6 ปีที่แล้วก่อนเข้าบ้านมหาเล็กน้อย ตอนนั้นเป็นว่าที่สะใภ้อุบล อิอิ...
    ด้วยความที่ตัวเองไม่ชินกับภาษาอีสาน และยังไม่ได้เข้าบ้านมหา ก็มีเรื่องเปิ่นๆ เรื่อยเลยเกี่ยวกับภาษาอีสาน ตอนนี้นึกถึงเรื่องนั้นทีไร ก็ยังอดขำตัวเองไม่ได้อยู่ดี

ผักอีตู่ทำพิษ..

ช่วงสงกรานต์ของปีหนึ่งคุณแม่แฟนก็พาไปเยี่ยมบ้านคุณตาที่อุบลฯ เราก็อยากทานแกงเห็ดม้ากกกมากก
    แม่แกก็พาไปตลาดของป่าซื้อเห็ดละโงกมากิโลนึง กลับมาถึงบ้านก็ต้มน้ำตำพริก ใส่เห็ดเรียบร้อย
    แล้วก็บอกว่าลูกไปเก็บผักอีตู่หลังบ้านมาใส่แกงด้วยนะ...
    คุณพระ!! ผักอีตู่ เกิดมาก็เพิ่งได้ยินหน้าตามันเป็นไงฟร่ะ จะถามก็กลัวเสียฟอร์ม เดินแบบมั่นใจไปสวนหลังบ้านเลย
    คงจะมีไม่กี่ชนิดหรอกน่า พอเดินไปถึง อุแม่เจ้า!! นี่มันผักอะไรต่ออะไรเยอะแยะมากมาย
    เอาน่ะ มันต้องมีสักใบแหละที่มันเป็นผักอีตู่ ดิชั้นก็เก็บหมดเลยค่ะ ใบกะเพรา โหระพา สะระแหน่ เก็บมาแม้แต่ต้นหอมและพริกขี้หนู เสร็จแล้วก็ใส่กระจาดมาให้แม่

แม่ : ไหนล่ะ ผักอีตู่

แม็กกี้ : แหะ แหะ ไม่โดนเลยเหรอเนี่ย 5555

อู๋ปลาซิวเป็นเหตุ..

ณ สถาณที่เดิม ม่วงสามสิบ อุบลราชธานี ดิชั้นก็เตรียมสำรับกับข้าวสำหรับมื้อเย็น
    ก็จัดกับข้าวใส่ถาด ผัดผักพร้อม ปลาทอดพร้อม อุ๊ยแกงปลาทำไมน้ำแห้งจังเลย สงสัยจะอุ่นนาน
    จัดแจง เติมน้ำจนท่วมเนื้อปลา อุ่นต่ออีกนิดยกไปวงข้าว

ตา : นี่มันแกงอะไร น้ำเยอะแยะ
    แม็กกี้ : อ๋อแกงปลาซิว น้ำมันแห้งหนูเลยเติมน้ำ
    ตา : หมดกั๊น อู๋ปลาซิวของแซ่บ
    ก็เพิ่งรู้ว่า แกงทางอีสานเค้าทำน้ำแห้งๆ เรียกว่า อู๋ 555

ต้มปลาช่อนเจ้าปัญหา..

เหตุเกิดที่ เดชอุดม อุบลราชธานี
    วันหนึ่ง เมื่อนานมาแล้ว ถึงคราวเคราะห์ของคนที่อยู่รอบข้างดิชั้น อิอิ ..
    พี่แดงเค้าก็วิดบ่อปลา แล้วก็ชวนไปกินต้มปลาช่อน ไปถึงเราก็จัดแจงเลย
    ไม่ต้องๆ นั่งเลย เดี๋ยวแม็กกี้ตั้งสำรับเอง หนุ่มๆ นั่งก๊งกันไปก่อน

พี่แดง : เฮ้ยต้มปลาได้หรือยัง ทำไมนานจัง
    แม็กกี้ : เดี๋ยวก่อน มดแดงมันขึ้นหม้อแกงเต็มไปหมดเลย กำลังตักมดทิ้งอยู่
    พี่แดง : เฮ้ยยยยยย !!! ห้ามตักทิ้งนะเค้าเอาใส่ให้มันอร่อย
    แม็กกี้ : ไม่ทันแล้วพี่ หนูตักทิ้งหมดหม้อแล้ว 5555

น้ำตาลเมาแสนมึน..
    อันนี้ตอนเด็กหน่อย ไปบ้านปู่กับย่าที่โคราช
    คุณพ่อก็ใช้ให้ไปเอาน้ำตาลเมาในเหยือกบนบ้านมาเลี้ยงแขก
    แหมเราก็เป็นเด็ก ของมึนเมาอะไรแบบนี้ไม่เค้ย ไม่เคย อยู่บ้านก็ดื่มแต่น้ำตาลสด

พ่อ : ไหนล่ะ น้ำตาลเมา
    แม็กกี้ : น้ำตาลมันบูดพ่อ เททิ้งไปแล้ว ...
    งานนั้นเกือบโดนฟาดซะแล้ว พอดีเป็นลูกรัก รอดตัวไป อิอิ...

แวะมาปล่อยไก่ให้พี่น้องได้จับกันเด้อ ตอนนี้ไผเว่าอิหยังค่อยฮู้เบิ้ดดด แต่ก็อดเป็นสะใภ้อีสานไปซะแล่ว เอิ๊กๆๆ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ... คุณแม็กกี้ ขนาดนั้นเลยหรือครับ.

แต่ผมชอบชื่อ"ผู้ก่อการรัก" คิดได้ยังไงนี้ เพราะการทำงานผมจะคุ้น
    ผู้ก่อการร้ายมากกว่า... หากชายแดนใต้เต็มไปด้วยผู้ก่อการรัก พี่น้อง
    ในส่วนนั้นคงอยู่กันอย่างสันติสุขนะครับ คุณแม็กกี้.
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ลิมาให่จักยอดบแนเปี๋ยงผักอีตู่นั่นน่ะ อุปลาซิวกะไปเติมน้ำให้เพิ่นเนาะเจ้ากะดาย เพิ่นเอาไว้ถ่าจ้ำบ่แมนเอาไว้ยกซดเด้อ อ้าว ๆ ...นางนี่คือขี่ดื้อแถะหือไปตักมดแดงในหม้อต้มถิ่มจ้อยวัดนี่แมะ บอกให้ไปเอาน้ำตาลเมามาแก้จักหน่อย เฮ็ดหยังกะบ่เข้าท่าเว่ย มาพี้ ๆ มาให่ตีก้นจักบาดแน อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    มาหัวพี่แม็กปล่อยไก่ ตั้งแต่ยุ ม่วงสามสิบ แวะเดชอุดม จนกลับมาโคราช
    ยังมีอีกบ่ค่ะ อิอิ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    55555 รอฟังต่อ เจ้........ที่ อ.พิบูล ยังไม่มีเรื่องให้ขำหรือครับ อิอิ ......หลายที่ซะเหลือเกิน 555

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    อ๋อย..ต่อไปบ่กล้าอยู่ใกล้แม็กกี้แล้วเดี๋ยวคะเจ้าฮ้องว่า..จับลาวๆๆ..ย้านแม็กกี้เลาสิจับข่อย..ฮ่าๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธิดายาเย็น; 27-01-2011 at 09:05.

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย

..เกิดเป็นสาวมั่นก็อย่างงี้แหละ จะถามสักคำก็มิมี..555

..ไปตักมดแดงออกจากหม้อแกงนี่หละ คักหลาย คิดเห็นภาพเลย...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร
    555 ก๊ากกก ผมว่าเรื่องปล่อยไก่ของพี่แม็ก ณ อุบล มีอีกเยอะแยะแน่ๆหากพี่แม็กทำไดอารี่ครบทุกเรื่อง เวปอ้ายบ่าวจะมีเนื้อที่พอป่าว เพราะผมเข้าใจว่าคุณพี่มาอุบลบ่อยมากและคุณพี่เปิ่นประจำ ก๊ากกก
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

พูดเรื่องแบบนี้ อิอิ มีเรื่องหน้าแตกเหมือนกันจ้า น้าสะไภ้มาเยี่ยมหลานสาวที่คลอด หอบหิ้วของฝากมาเต็มเลย หน่อยเข้าครัวซิ(5555+++)พูดง่ายค่ะ เข้าทันที แกงปลาแดดเดียวไส่ผักติ้วนะ....งมเลยค่ะในถุง เหมือนกันค่ะกลัวเสียฟอร์มไม่ถามค่ะ...ตักไส่ถ้วยร้อนๆๆๆวงแตกเลยค่ะ ไม่ใช่ผักติ้วค่ะมันเป็นผักสะเดาค่ะ...ครั้งแรกที่รู้จักผักสะเดา(ขมปี๋)

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    อิอิอิ หลานแม๊กี้จ๋า น่าขำดีคนไม่รู้ เนาะจ้า มันก็ต้อง งง กันไป เขาเรียกว่า บทเรียน ประสพการเรียนรู้
    เหมือกันป้าเมื่อตอนไปหาเพื่อนที่ ภาคเหนือ นานมาแล้ว แต่ป้าก็ยังจำได้ไม่เคยลืม เพื่อนชวนไปเก็บผัก ปะเสี่ยว เฮาจะพาไปเก็บผักแคบ ป้าก็เดินตามเสี่ยวไป ในป่าหลังบ้าน เดินเข้าไปในพุ่มไม้ป่ารก
    เห็นแต่เพื่อนเก็บเอา ตั้งแต่ผักตำลึงตึงเอาๆ ป้าก็ยืนดู เฉยๆ รอเพื่อนจะพาไปเก็บผักแคบอิอิอิอิ
    อยากเห็นว่าผักแคบมันเป็นหน้าตาแบบไหน เพื่อนถามอ้าวเสี่ยว ทำไมบอเก็บเอาผัก ป้าก็ตอบเพื่อนว่า
    เฮาบออยากกินผักตำลึง อยู่บ้านกินสุมื่อ เฮาอยากชิมผักแคบจ้าเสี่ยว เว้าแล้ว เห็นเสี่ยวนั่งลงหัว กิ๊กๆๆๆ แล้วก็เว้าออกมาว่า เสี่ยวเอ้ย นี่หล่ะ ผักแคบน่ะจ้าเสี่ยว ป้าก็ขำตัวเองเหมือนกันจ้าปล่อยไก่อิอิอิอิอิ