หัวข้อ: หมกหน่อไม้ใส่ไก่

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร หมกหน่อไม้ใส่ไก่

หมกหน่อไม้ใส่ไก่

ส่วนผสม

หน่อไม้ น้ำใบหญ้านาง ข้าวเบือ น้ำปลาร้า ใบแมงลัก ใบผักชีลาว ไก่สับเป็นชิ้น

อุปกรณ์
    ใบตอง แผ่นฟอร์ย

ส่วนผสมพริกห่อหมก
    หอม ตะไคร้ กะเทียม พริกแห้ง เกลือป่น โขลกให้เข้ากัน

วิธีทำ

ขูดหน่อไม้ โดยใช้ส้อมขูดๆ เอาส่วนที่แก่ๆ ทิ้ง
    นำไปต้ม ต้มจนกว่าหน่อไม้จะหมดกลิ่น และรสเปรี้ยวๆ ต้มเสร็จก็นำมาล้างน้ำ แล้วบีบเอาน้ำออก
    นำหน่อไม้ที่ต้มไว้ใส่หม้อเตรียมไว้ผสมกับส่วนผสมอื่นๆ
    นำข้าวเบือโขลกกับพริกห่อหมก ใส่น้ำปลาร้า น้ำใบหญ้านาง ใส่ลงในหน่อไม้ที่เตรียมไว้
    ใส่ไก่สับ คลุกเคล้าให้เข้ากัน
    เมื่อคลุกเคล้าเข้ากันดีแล้ว ใส่ ใบแมงลัก ตันหอม ผักชีที่หั่นเตรียมไว้แล้ว

แล้วก็นำมาห่อค่ะ นำไปวางบนซึ้งที่วางรองด้วยใบตอง

แล้วก็นึ่งทิ้งไว้ ประมาณ 45 นาที ให้หมกหน่อไม้สุกพอดี...
    สุกแล้วค่ะ หมกหน่อไม้ใส่ไก่…:l-

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 24-02-2011 at 17:11. เหตุผล: แก้ไขรูป
    LET IT BE...

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    บ่แม่นหมกกบบ่ครับ เห็นตะกบน้ำแข็ง

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    แวะมากินหมกกบ โอ๊ะ หมกไก่ยามเที่ยงครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ครูคอมจำเป็น
    ขอนแก่น&จันทบุรี
    เบื่อกบไปอีกโดนเติบเด้อพี่น้อง

ตะแซบแท้จ้า ขอแต่ไก่จักหมกนำแหน่เด้อจ้า หน่อไม้บ่เอา :l-
    เอ้าๆทางเมืองไทยเป็นอิหยังน้อจ้าคือเห็นกบ ทางพี้ปกติอยู่เด้อจ้า หมกหน่อไม้เอื้อยเพิ่นจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    พากันเห็นไก่เป็นกบ พ่ะนะ อิอิ

สูตรหนิกะน่ากิน เคยหมกแต่หน่อไม้ไส่ผักค่ะ บ่ค่อยไส่เนื้องสัตว์ อิอิ

แก้ไขรูปแล้วจ้า ขอบคุณบ่าวข้าวจี่ที่เอาทางเลือกเวบฝากรูปใหม่มาให้ค่ะ
    คือสิบ่เห็นเป็นกบแช่แข็งแล้วน้อ 555
    LET IT BE...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    ได่กลิ่นหอมใบตองอ่อนๆ ยามเข้าปากคือสิแซบเนาะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ใบไม้สีชมพู
    เมนูสำหรับอาทิตย์นี้เลยจ้า กำลังอยากกิน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    โอ้สุดยอดครับ...
    ครัวร้อยหมื่นพันไมล์ บ่เคยทำให้ผิดหวังเลย...
    เมนูน่าทาน ภาพสวยมาก ๆ ครับ...

Tags for this Thread