หัวข้อ: เมนูสุขภาพ...ต้มจืดสี่สหาย

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

เมนูสุขภาพ...ต้มจืดสี่สหาย

สวัดีตอนเย็นๆจ้า วันนี้น้องอี๊ทหาทางกลับหอไม่ถูก เพราะอะไรหรือคะ?....กลับบ้านเร็ว สอบ CBC และ UA เสร็จก็กลับบ้าน ฝึกงาน Hemato (โลหิตวิทยาคลินิค) 15 วันเลิก 2 ทุ่มทุกวัน วันนี้วันสุดท้าย มีสอบและเสร็จเร็วจ้า ก็เลยเลี้ยงฉลองฝึกงาน Hemato โดยการทำต้มจืดเลี้ยงพี่น้องบ้านมหาทุกคนค่ะ แต่เนื่องด้วยว่าเป็นนักศึกษา แถมเป็นนักศึกษาสาขาทางการแพทย์ แอลกอฮอล์ไม่มีค่ะ เมนูที่ทำจึงขอนำเสนอ ...."ต้มจืดสี่สหาย" ค่ะ

.....หน้าตา....น่ารับประทานจริง....

เครื่องปรุงนะคะ ตามนี้เลยค่ะ สหายที่ 1 เห็ดเข็มทอง สหายที่ 2 เห็ดชิเมจิ (จากประเทศญี่ปุ่น) สหายที่ 3 เต้าหู้ไข่ไก่ สหายที่ 4 เต้าหู้ถั่วเหลือง

ต้นหอม ผักชี ซุปก้อนเห็ดหอม

ต้มน้ำซุปให้เดือดใสคนอร์ก้อนลงไป

เสร็จแล้วใส่เห็ดลงไปเลยค่ะ

ใส่เต้าหู้ตามลงไปไม่ต้องคนเต้าหู้จะแตกไม่สวยงามจ้า
    สุดท้ายโรยหน้าด้วยต้นหอมผักชีให้สวยงาม รสชาดก็อร่อย น่ารับประทานค่ะ

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    โอ้ววว ..ซดฮ้อนๆคือสิมีแฮงย่าวๆ...
    ... ลองหามาเฮ็ดกินก่อนนามื่ออื่น...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    ขอจักถ้วยแนเด้อน้องอี๊ท ซดฮ้อนๆเป็นตาแซบน้อครับ(เห็ดคุ้นๆเนาะ)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    ของโปรดน้องจ้า แกงจืดทำบ่อยจนคนที่บ้านบ่นให้ อิอิอิ แชบดีจ้าชอบกินน้ำชุบหลายจ้า

Tags for this Thread