หัวข้อ: ผัดเปรี้ยวหวาน....จากครัวฝึกหัด

ผัดเปรี้ยวหวาน....จากครัวฝึกหัด

สวัสดีจ้าพี่น้องบ้านมหา มื้อนี้แม่ครัวฝึกหัดจะมาแนะนำเมนูง่ายๆแสนง่ายจ้า
    แต่เต็มไปด้วยวิตามินซี เมนูนี้รับรองว่าทานแล้วไม่อ้วนจ้า ทำเป็นกับข้าวหรือทานเปล่าๆก็ได้จ้า
    นั้นก็คือผัดเปรี้ยวหวาน ไปดูส่วนผสมและวิธีทำดีกว่าน้อจ้า ใช้เวลาทำไม่เกิน15นาทีจ้า
    ส่วนผสม
    1.เนื้อสันในไก่หั่น 100กรัม
    2.มะเขียเทศลูกเล็ก 4-5ลูก(ผ่า1/4ส่วน)
    3.แตงกวาหั่น 2 ลูก (เอาใส้แตงกวาออกจะได้ไม่มีน้ำออกมามากค่ะ)
    4.หอมหัวใหญ่หั่น 1หัว
    5.สับปะรสหั่น 1/2 หัว
    6.กระเทียมสับ 3 กลีบ
    7.น้ำมันมะกอก หรือน้ำมันพืชสำหรับผัด 1ช้อนโต๊ะ
    เครื่องปรุง
    1.น้ำปลา 1ช้อนชา
    2.น้ำตาลทราย 1ช้อนโต๊ะ
    3.น้ำมันหอย 2ช้อนโต๊ะ
    4.ซอสมะเขียเทศ 2ช้อนโต๊ะ(ใช้ซอสพริกแทนได้นะค่ะถ้าชอบเผ็ด)
    5.มะนาว 1/2 ลูก (หากสับปะรสไม่เปรี้ยวพอ)
    วิธีทำ
    1.ตั้งกะทะใส่น้ำมันให้ร้อน แล้วเอากระเทียมลงผัดจนเหลือง(ใช้ไฟอ่อน)
    2.เอาเนื้อไก่ลงผัดให้สุก(ใช้ไฟปานกลาง)
    3.เพิ่มไฟให้แรงแล้วเอาหัวหอมใหญ่ แตงกวา สับปะรส มะเขียเทศ พร้อมเครื่องปรุงลงไปผัด
    อย่าผัดนานนะค่ะแค่3-5นาทีพอจ้าเดี๋ยวไม่กรอบ ชิมดูรสชาติให้ถูกใจถูกลิ้นถ้าไม่พอดีก็เติมได้จ้า
    ถ้าสับปะรสไม่เปรี้ยวหรือใครชอบเปรี้ยวๆเติมมะนาวได้ค่ะ แต่เติมตอนสุดท้ายสุดแล้วปิดไฟเลยนะค่ะ

ผัดเปรี้ยวหวาน....จากครัวฝึกหัด
    ธุจ้า ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาแวะมาชิมจ้า....จากแม่ครัวฝึกหัด
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5
    เป็นตาแซ่บ แท้จ้า พี่แพง อิอิ ข้าวฮ้อนๆเนาะค่ะ ขอร่วมวงนำแน่ค่ะ แ่ต่เช้าหิวข้าวเลยค่ะ อิอิ
    ขำบางโอกาส ฉลาดเป็นบางเวลา บ้าเป็นพักๆ แต่น่ารักตลอดกาล (^_^)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวกุดชุม
    บล็อก
    3
    เป็นตาแซบครับ หิวเข้างายแล้ว อยากลองชิมครับ มื้อได๋นางสิดากะแต่บ่น หน้าผมล่ะบูดหมดแล้ว

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ท้องฮ้อง จ๊อกๆๆ ขอบคุณสำหรับสูตรแซ่บๆครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ปีใหม่
    จดสูตรก่อนน๊า เผื่อสิทำให้ผุลังคนกิน อิอิ น่ากินมากเลยจ้า กินกับข้าวร้อนๆๆเนาะ แซ๊บแซบ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    อาหารสีสันน่ากินจังเลยจ้า อิอิ เป็นตาแชบหลายเด้...จ้า

ขอบคุณจ้าทุกคนที่เข้ามาติชมจ้า จะพยายามหาเมนูใหม่ๆมาให้ชิมอีกจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร ผัดเปรี้ยวหวานหมู

สูตรก็เหมือนเดิมทุกอย่างจ้า แต่เปลี่ยนจากเนื้อสันในไก่เป็นเนื้อสันในหมูแทนจ้า
    เนื้อสันในหมูจะนุ่มและไม่มีไขมันติด เหมาะสำหรับผู้ที่ครบคุมอาหารด้วยจ้า

ผัดเปรี้ยวหวานหมู
    เชิญแซบได้เต็มที่จ้า ประโยชน์มากมี เมนูนี้จ้า :l-

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    หน้าตาน่าทานมากครับ กินกับข้าวมะลิฮ้อน ๆ เนาะ ขอบคุณครับน้องแพง หาแนวมาให้น้ำลายไหลได้ตลอด ครัวฝึกหัดนี่แหม ...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวทุ่งฝน
    น่ากินอีกแล้วจ้า น่าจะเปลี่ยนเป็น ครัวมืออาชีพได้แล้วเด้นิจ้า ฝนอยากกินผัดเปรี้ยวหวานกุ้งโตอ้วนๆแหมจ้า คิคิ ฝันกินเอา

Tags for this Thread