หัวข้อ: ตัวอย่างความพยายาม

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

ตัวอย่างความพยายาม

ทราบไหมคะนี่คืออะไร

หลายวันแล้ว น้องอี๊ทสังเกตุเห็นว่าที่ระเบียงหลังห้องมีเศษขยะ(ขี้ฝอย)ที่พื้น ขยะอะไร มีทุกวัน น้องอี๊ทก็กวาดทิ้งทุกวัน มีวันหนึ่งก็ฉุกคิดว่ามันหล่นมาจากไหน ที่เพดานเป็นปูน ไม่มีอะไร เหลือบมองไปที่ราวตากผ้า โอ๊ะ โอ๋ .....นกมาทำรัง... วันแรกๆคงเป็นความลำบากอย่างมากเลยนะคะ ที่นกพยายามที่จะคาบเศษขยะมาเพื่อที่จะเกี่ยวไว้กับราวตากผ้า เพราะว่า เกี่ยวไว้เท่าไหร่ มันก็ร่วงลงมาทุกที อันเรานี่ก็ไม่รู้ว่ามันเป็นฝาบ้านของน้องนก เห็นเป็นเศษเส้นผม เศษไม้กวาด เศษผ้า ใคร้จะนึกว่าเป็นอุปกรณ์สร้างบ้านของเจ้า รึเจ้านกน้อย พอรู้ว่าเป็นรักนก น้องอี๊ทก็แอบมองทุกวัน เช้าๆๆจะมีเสียงนก พร้อมกับคาบเศษๆอะไรของเขามาสร้างรัง ทุกๆ วัน ก็จะเริ่มใหญ่ขึ้นๆ แล้วค่ะ ตอนนี้มองอยู่ ว่าบ้านน้องนกจะเสร็จเมื่อไหร่ ...
    ความพยายามของนกน้อยนะคะ น้องอี๊ทก็อยากให้กำลังใจสำหรับคนที่หมดกำลังใจ
    หรือขาดกำลังใจนะคะ หากเามีความพยายาม เราต้องทำความฝันให้สำเร็จได้
    อย่าเพิ่งยอมแพ้อะไรง่ายๆนะคะ ถ้าคุณไม่ทิ้งความฝัน ความฝันของคุณต้องเป็นจริง
    ดูแบบอย่างนกน้อยนี่สิคะ เขาไม่ละความพยายามเลยนะคะ แม้เพียงเส้นผมใครก็ไม่รู้เล็กๆ เขาก็คาบมาสร้างบ้าน น่ายกยกจริงๆค่ะ
    วันนี้ บ้านหลังน้อยใกล้จะสำเร็จแล้วนะคะ

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน
    Reuse คือการนำกลับมาใช้ใหม่...อิอิ
    ช่วยลดโลกร้อน และขยะล้นเมืองได้น่ะ...จาก .มุมมองที่แตกต่าง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    นกน้อย.........ทำรังแต่พอตัว.........

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จก็ใกล้เข้ามา มุ่งมั่นตั้งใจเป้าหมายอยู่ไม่ไกลครับ สู้ สู้

Banned

บล็อก
    4
    น้องอี๊ทชั่งสังเกตุจัง แถวนั้นคงไม่ค่อยมีเศษหญ้าแห้งเน๊าะ อิอิ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    อย่าเอาไฟไปจูดเด้อล่ะ เด็ดถิ่มเอา 5555 หม่องอื่นมีเยอะแยะเนาะ นกกะดาย

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    นกน้อยทำรังแต่พอตัว แต่กว่านกน้อยๆตัวนี้ จะสร้างบ้านของมันเสร็จ
    เขาคงจะบินไปคาบเขาขยะมาทีละอันๆจนกลายมาเป็นรังนกที่น่ารักๆแบบนี้เนาะจ้า หลานอิ๊ทจ๋า

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

ขึ้นบ้านใหม่

วันนี้เป็นวันขึ้นบ้านของเจ้านกน้อย หลังจากเมื่ิอวานนี้ ตกใจเตลิดเปิดเปิงไปไกล แต่วันนี้เจ้านกน้อยก็กลับมา มานอนที่รังนอนของมัน นอนโลดจ้าบ่เอาไปปิ้งดอกจ้า

แอบถ่าย รูปฉาว "นกนอนถอดเสื้อผ้า"

เห็นแล้วก็อยากพูดกับนกรู้เรื่องนะคะ อยากบอกว่า "ไม่ต้องกลัวหรอก ฉันไม่ทำอะไรแกหรอก นอนให้สบายนะจ๊ะ"

น่ารักดีค่ะ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เอามันปานนั้นล่ะนกน้อยเอ้ย จั่งซั่นล่ะแมวจั่งไต่ไปกินบ่ได้ 5555

บล็อก
    28

นกท้อง

ไม่ใช่พี่นกที่อยู่ห้องเดียวกับน้องอี๊ทนะคะที่ท้อง แต่เป็นน้องนกที่อยู่ที่ระเบียงห้องน้องอี๊ทจ้าที่ท้อง ท้องแล้วก็ออกไข่ ตอนนี้กำลังฟักไข่อยู่จ้า น้องอีีทก็อยากเห็นหน้าหลาน ก็แอบไปดู งอยเก้าอี๊ทถึงจะเห็นจ้า

นี่ไงคะ หลานนกกำลังจะออกมาลืมตาดูโลกแล้ว เป็นใบอยู่จ้า มีหนึ่งใบ
    นกท้อง

ไข่นก
    นกท้อง

Tags for this Thread