ทราบไหมคะนี่คืออะไร

ตัวอย่างความพยายาม

หลายวันแล้ว น้องอี๊ทสังเกตุเห็นว่าที่ระเบียงหลังห้องมีเศษขยะ(ขี้ฝอย)ที่พื้น ขยะอะไร มีทุกวัน น้องอี๊ทก็กวาดทิ้งทุกวัน มีวันหนึ่งก็ฉุกคิดว่ามันหล่นมาจากไหน ที่เพดานเป็นปูน ไม่มีอะไร เหลือบมองไปที่ราวตากผ้า โอ๊ะ โอ๋ .....นกมาทำรัง... วันแรกๆคงเป็นความลำบากอย่างมากเลยนะคะ ที่นกพยายามที่จะคาบเศษขยะมาเพื่อที่จะเกี่ยวไว้กับราวตากผ้า เพราะว่า เกี่ยวไว้เท่าไหร่ มันก็ร่วงลงมาทุกที อันเรานี่ก็ไม่รู้ว่ามันเป็นฝาบ้านของน้องนก เห็นเป็นเศษเส้นผม เศษไม้กวาด เศษผ้า ใคร้จะนึกว่าเป็นอุปกรณ์สร้างบ้านของเจ้า รึเจ้านกน้อย พอรู้ว่าเป็นรักนก น้องอี๊ทก็แอบมองทุกวัน เช้าๆๆจะมีเสียงนก พร้อมกับคาบเศษๆอะไรของเขามาสร้างรัง ทุกๆ วัน ก็จะเริ่มใหญ่ขึ้นๆ แล้วค่ะ ตอนนี้มองอยู่ ว่าบ้านน้องนกจะเสร็จเมื่อไหร่ ...
ความพยายามของนกน้อยนะคะ น้องอี๊ทก็อยากให้กำลังใจสำหรับคนที่หมดกำลังใจ
หรือขาดกำลังใจนะคะ หากเามีความพยายาม เราต้องทำความฝันให้สำเร็จได้
อย่าเพิ่งยอมแพ้อะไรง่ายๆนะคะ ถ้าคุณไม่ทิ้งความฝัน ความฝันของคุณต้องเป็นจริง
ดูแบบอย่างนกน้อยนี่สิคะ เขาไม่ละความพยายามเลยนะคะ แม้เพียงเส้นผมใครก็ไม่รู้เล็กๆ เขาก็คาบมาสร้างบ้าน น่ายกยกจริงๆค่ะ
วันนี้ บ้านหลังน้อยใกล้จะสำเร็จแล้วนะคะ
ตัวอย่างความพยายาม