หัวข้อ: ต้นจิก ไม้จิก ที่ใช้ในงานพระราชทานเพลิงศพหลวงตามหาบัว คือ อะไร

ต้นจิก ไม้จิก ที่ใช้ในงานพระราชทานเพลิงศพหลวงตามหาบัว คือ อะไร

ต้นจิก ไม้จิก ที่ใช้ในงานพระราชทานเพลิงศพหลวงตามหาบัว คือ ต้นอะไร
    เนื่องจากผมไปค้นหา "ไม้จิก" ในหลายๆเว็บแล้ว ทำให้ผมงงเป็นอย่างมาก

ความเข้าใจของผมกับเนื้อหาที่ได้ แตกต่างกันมากครับ จึงอยากถามปราชทั้งหลายครับว่าไม้จิกในงานพระราชทานเพลิงศพหลวงตาคือไม้อะไร
    ต้นจิก ไม้จิก  ที่ใช้ในงานพระราชทานเพลิงศพหลวงตามหาบัว คือ อะไร

ความเข้าใจของผม ไม้จิกคือ ต้นจิกที่กล่าวถึงในกระทู้นี้ครับ http://www.baanmaha.com/community/thread9652.html
    ในกระทู้มีทั้งภาพต้นรัง และภาพเล็กๆด้านบนคล้ายต้นจิก
    ต้นจิก ไม้จิก  ที่ใช้ในงานพระราชทานเพลิงศพหลวงตามหาบัว คือ อะไร

แต่จากผมหาในกูเกิล ส่วนใหญ่แล้วไม่ใช่อย่างที่ผมเข้าใจ บางต้นเหมือนต้นกระโดน มันทำให้ผมงงมาก
    http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/J3550542/J3550542.html

ขอบคุณหลายๆเด้อครับ
    ไผมีรูปกะเอามาลงให้เบิ่งแนเด้อครับ
    เสียดายความดีที่มีให้
    เสียดายหัวใจและเวลา
    เสียดายที่ที่โดนหลอกตลอดมา
    เสียดายคุณค่าความจริงใจ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    ซำบายดีเฒ่าปิ๊ก

ข่อยกะบ่อแม่นปาด(ปราชญ์) ดอก จักสิเอิ้น ปาด แถ เถีย ลืบ กะแล่วแต่สิเอิ้นเด้อ
    แต่ว่าข่อยสิตอบให่ฟัง

ต้นจิกที่ใช้ในงาน แท้จริงแล้วกะคือต้นเต็งในภาษากลาง หรือภาษาอีสานบ้านเฮาเรียกต้นจิก เป็นไม้เนื้อแข็ง ราคาแพง ให้ถ่านดี ให้ไฟแรง

แต่เนื่องจากผิดพลาดเรื่องการสื่อสารนิดหน่อย(หรือเปล่า) เนื่องจากว่า คนให้ข้อมูลแต่แรกก็บอกไปตามภาษาอีสานว่าใช้ไม้จิก แต่ลืมบอกหรืออาจจะไม่ทราบว่าภาษากลางเค้าเรียกต้นเต็ง ผู้รับข้อมูลมาก็ไม่ได้เปลี่ยนจากคำว่าจิก เป็นคำว่าเต็ง

ส่งผลให้ผู้รับสารเข้าใจผิดกันไปใหญ่

ถ้าคนอีสานเป็นผู้ฟังก็จะไม่เกิดความผิดพลาดมากนัก เพราะคนอีสานต่างก็รู้จักต้นจิกซึ่งเป็นไม้เนื้อแข็งเป็นอย่างดี

แต่ปัญหาไปเกิดตรงที่ คนรับสารหรือผู้ฟังที่เป็นคนภาคกลางหรือภาคอื่นๆ จะไปเข้าใจว่าเป็นต้นจิกในภาษากลางซึ่งหมายถึงพืชตระกูลต้นกระโดน ซึ่งเป็นไม้เนื้ออ่อน

จึงผิดกันไปใหญ่ ดังที่ท่านพอกะเทินได้หาเจอใน pantip

ใช้ "ไม้จิก" แทน "ดอกไม้จันทน์"
    พระอาจารย์อรรถกิจนันทโน หรือ พระอาจารย์นภดล นันทโน ได้แถลงว่า การก่อสร้างเมรุมีความคืบหน้าไปอย่างมากซึ่งเมื่อเช้าได้มีการตอกเสาเข็ม และจากการประชุมคณะสงฆ์มีมติร่วมกันว่า เตาใช้เผาสังขารหลวงตามหาบัวเป็นเตาฟืนและไม้ที่ใช้เผาจะใช้ไม้เต็งหรือไม้จิก จะไม่ใช้ไม้จันทน์หอมหรือไม้กฤษณา เนื่องจากหลวงตาเคยแนะนำสั่งสอนลูกศิษย์มาตลอดว่า สังขารพ่อแม่ครูบาอาจารย์แต่ละรูปจะใช้ไม้เต็ง เพราะไม้เต็งจะทำให้กระดูกขาวสะอาด อีกทั้งพระลูกศิษย์ที่เคยปฏิบัติกับพ่อแม่ครูบาอารย์หลวงปู่ฝั้นก็ใช้ไม้จิกนี้เช่นกัน ดังนั้นมติของศิษย์ทั้งหลายจึงมีมติร่วมกันว่าต้องใช้ไม้จิกเท่านั้นมาทำกับสังขารหลวงตา ซึ่งขณะนี้ได้จัดเตรียมไว้แล้ว ส่วนไม้จันทน์หรือดอกไม้จันทน์นั้นทางวัดจะไม่ทำและไม่อนุญาตให้นำมาใช้กับสังขารหลวงตา ถ้าเอามาก็จะเป็นภาระกับทางวัดที่ต้องนำไปเผาทิ้ง และยังเป็นการเพิ่มความร้อนให้แก่โลกอีกด้วย ประชาชนที่จะมาร่วมพิธีพระราชทานเพลิงศพหลวงตาให้มามือเปล่าเพราะทางวัดจะเตรียมไม้เต็งขนาดเล็กไว้ให้แล้ว

ขอบคุณหลายๆ ท่านพ่อใหญ่ อย่างน้อยผมกะมั่นใจในความฮู้ที่พอฮู้มาจักหน่อยว่าน่าจะเข้าใจถูก

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ คนพนมไพร
    ถืกต้องคือเซียงสีลาวบอกละครับ ต้นจิกมักเกิดในหัวไฮ่ปลายนา ลำต้นสูงผิวเปลือกขรุขระภาษากลางเอิ้น เต็ง มักเกิดในป่าเต็งรังนั่นเองครับ เว้าเถิงต้นจิกแล้วกะเฮ็ดให้คึดฮอดนาอยู่บ้านเกิด ซุมื้อนี่แปนเอิดเติด ต้นจิกอยู่คันแทฮอดบ่อยังพอต้น
    c06: ฮักบ้านมหาคักกะยังว่า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ตื่มให้อีกหน่อยนึงจ้า ถ่านไม้จิกเป็นถ่านชนิดเกรดเอจ้า สมัยตะก่อนเฮาสิมาใช้แก้สหุงต้มกัน
    คุณยายกะสิสั่งถ่านเป็นกระสอบมาใช้ในชีวิตประจำวัน ถ้าเป็นถ่านไม้จิกสิแพงที่สุด เพราะว่าถ่านแฮง(ร้อน)แดงดี(ร้อนเร็ว)ไม่มีแตก(ประทุ)กระเด็นใส่อาหารเดอจ้า อาจสิเป็นเหตุผลนี้ที่เพิ่นว่า
    เผาแล้วเฮ็ดให้กระดูกขาว อิอิ เขียดตะปาดเดอจ้าบ่อแม่นปราชญ์

แม่นคือคุณป้าแดงว่าล่ะจ้า ถ่านแดงดี บ่แตก

แต่ถ้าอยากได้ถ่านแตกปานไฟพะเนียง ต้อง ถ่านไม้แต้เด้อจ้าเด้อ
    สมัยเด็กน้อย ดังไฟทอดไข่เอาถ่านไม้แต้ใส่ ซัวสิทอดไข่แล้วแขนแป้วเบิ๊ดกะยังว่า ถ่านแตกใส่

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เซียงสีผีเป้า
    แม่นคือคุณป้าแดงว่าล่ะจ้า ถ่านแดงดี บ่แตก

แต่ถ้าอยากได้ถ่านแตกปานไฟพะเนียง ต้อง ถ่านไม้แต้เด้อจ้าเด้อ
    สมัยเด็กน้อย ดังไฟทอดไข่เอาถ่านไม้แต้ใส่ ซัวสิทอดไข่แล้วแขนแป้วเบิ๊ดกะยังว่า ถ่านแตกใส่
    บ่อแม่นแตกใส่เฉลิมพล แป้วเบิดหละตี้

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ พอกะเทิน
    บ่อแม่นแตกใส่เฉลิมพล แป้วเบิดหละตี้

เฒ่าห่า มาซางคึดไปทั่วแท่ เอิ้กๆๆๆๆ:,1-:,1-:,1-

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์
    เห็นพี่น้องเข่ามาเบิ่งกันหลาย แต่บ่มีภาพ หรือว่ามีแต่ผมบ่เห็นกะบ่ซาง

ถ่าว่าบ่ผิดกะสิแม่นต้นนี่ที่ผมลงให้เบิ่งนี่ละครับ ต้นจิกบ้านเฮาหรือต้นเต็ง
    เป็นไม้ราคาแพงในวงการก่อสร้าง (สร้างบ้าน) อีกไม้นึง ตามโรงเรื่อยหลายแต่เต็งมาเลย์ บ่แม่นเต็งบ้านเฮาเด้อครับ (ข้อมูลนี่ถามพ่อมาอีกเทือนึง)
    ถามสาวขะแมร์ว่าบ้านเจ้าเอิ้นต้นเต็งว่าจังได๋ เพิ่นละว่า ปะเจ๊อะ จักเพิ่นบอกหรือเพิ่นรำคาญฮ้ายไห่ ผมกะบ่ฮู้เรื่องนำเพิ่น
    แต่จิก(ไทย) เห็นอยู่หน้าห้องน้ำปั๊มน้ำมัน ผมละว่าทรงผักกระโดนไปจั่งซั่นละครับ

หรือถ่าผิดจังได๋กะซอยแก้ไขให้แน่เด้อครับ สำหรับท่านได๋ที่ฮู้