หัวข้อ: เหล้ามีส่วนผสมอะไรบ้าง??

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ GROOPPY

พบปะพูดคุย เหล้ามีส่วนผสมอะไรบ้าง??

เหล้ามีส่วนผสมอะไรบ้าง??

วันหนึ่งไอ้ขี้เมามันเดินเข้ามาหาพระในวัด.... มันบอกว่าหลวงพี่ชอบด่าคนกินเหล้า...
    ว่าโง่ยิ่งกว่าหมา... อยากจะทดสอบหลวงพี่หน่อย... ที่หลวงพี่บอกว่าเหล้าไม่ดีนะ...
    หลวงพี่รู้หรือเปล่าว่า... เหล้านะมีส่วนผสมอะไรบ้าง..... ?
    หลวงพ่อก็ตอบไปว่า..เรื่องง่ายๆ... ทำไมพระจะไม่รู้
    คนโบราณเขาเล่าว่า... เหล้ามันผสมด้วยเลือดสัตว์ 5 ชนิด... คือ...

1.เลือดเสือ... กินเข้าไปแล้วดุมาก...มึงช่วยหามกูไปตีกับมันหน่อย...

2. เลือดงู... ......กินแล้วเดินไม่ตรงทาง...คดไปคดมา...

3. เลือดนก......กินแล้วคุยทั้งวันทั้งคืน...ไม่รู้เอาเรื่องอะไรมาพูด...

4. เลือดหมู..... กินแล้วนอนตรงไหนก็นอนได้.....หมาเลียปากก็ไม่รู้สึก...

5. เลือดหมา....กินแล้วเห่าตะพึด...กระทั้งลูกเมียตัวเองมันก็จะกัด...

พูดเสร็จอาตมาก็รีบเดินเข้ากุฏิ...เพราะพระไม่มีประกันชีวิต..

( จากคำเทศนาของพระพิศาลธรรมพาที (พระพยอม กัลยาโณ)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    กะแม่นคือพระอาจารย์เผิ่นเว้าหล่ะค่ะ

ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    พระอาจาร์ยพยอม ท่านเทศน์เปรียบเปรย ตรงเนาะจ้า สาธุ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute
    หลวงพ่อท่านเป็นพระแท้ที่กราบได้สนิทใจครับ ผมเคยทำหนังสือเข้าไปสัมภาษณ์ท่านเรื่องงานวิจัยที่ท่านเกี่ยวกับภาวะผู้นำ ท่านให้ข้อมูลที่ประทับใจมาก ได้นำมาเขียนลงในงานวิจัยเรียบร้อยแล้ว เตรียมขึ้นสอบปากเปล่าแล้ว วัดท่านน่าอยู่มากครับ ร่มรื่น และอนุรักษ์ต้นไม้ไว้ในวัดมากมายเลยครับ ขนาดเทพื้นรอบกุฏิท่านยังเว้นช่องเอาไว้สำหรับให้ต้นไม้โผล่ออกมา ทานจะไม่ตัดต้นไม้เด็ดขาดครับ ใครว่างลองไปเที่ยวที่วัดสวนแก้วแล้วไม่อยากกลับเลยครับ มีตลาดของเก่าและสินคั้หลายหลายมากครับ ว่างจะไปเที่ยวอีกครับ

Banned

บล็อก
    4
    อยากเมาดูสักครั้งว่าจะเป็นเหมือนสัตว์ทั้ง 5 จริง ป่าวว แต่ ยังบ่อกล้าดื่ม ฮ่าๆๆๆ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ผมเองไปกราบหลวงพ่อหลายครั้งครับ ไปที่ไรก็เจอหลวงพ่อทุกครั้ง...
    หลวงพ่อ เข้าหาง่ายมากครับ พอเสร็จภารกิจแล้ว ช่วงสาย ๆ หลวงพ่อจะลงมารอรับญาติโยมที่ลานธรรม พูดคุยทักทาย กับญาติโยมที่เข้าไปทำบุญ...
    ที่วัดร่มรื่น เข้าไปแล้วเย็นกายเย็นใจครับ...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ GROOPPY

พบปะพูดคุย

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cute
    หลวงพ่อท่านเป็นพระแท้ที่กราบได้สนิทใจครับ ผมเคยทำหนังสือเข้าไปสัมภาษณ์ท่านเรื่องงานวิจัยที่ท่านเกี่ยวกับภาวะผู้นำ ท่านให้ข้อมูลที่ประทับใจมาก ได้นำมาเขียนลงในงานวิจัยเรียบร้อยแล้ว เตรียมขึ้นสอบปากเปล่าแล้ว วัดท่านน่าอยู่มากครับ ร่มรื่น และอนุรักษ์ต้นไม้ไว้ในวัดมากมายเลยครับ ขนาดเทพื้นรอบกุฏิท่านยังเว้นช่องเอาไว้สำหรับให้ต้นไม้โผล่ออกมา ทานจะไม่ตัดต้นไม้เด็ดขาดครับ ใครว่างลองไปเที่ยวที่วัดสวนแก้วแล้วไม่อยากกลับเลยครับ มีตลาดของเก่าและสินคั้หลายหลายมากครับ ว่างจะไปเที่ยวอีกครับ
    ในบางช่วงของบทสัมภาษณ์ ที่มี ข้อคิด หรือคำคมๆๆ กะ เอามาแบ่งปันให้พี่น้องบ้านมหา แน่เด้อครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ ธุจ้า