หัวข้อ: เล่าเรื่องลูก..ตอน..เนื้อคนอร่อยไหม?

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23

เล่าเรื่องลูก..ตอน..เนื้อคนอร่อยไหม?

เล่าเรื่องลูก..ตอน..เนื้อคนอร่อยไหม?

เช้าตรู่เมื่อต้นอาทิตย์ที่ผ่านมาวันหนึ่ง ขณะที่จวนเวลารถไฟเที่ยวที่เคยขึ้นเป็นประจำทุกวันกำลังจะมาแล้ว เสียงประกาศเตือนจากนายท่าของสถานีรถไฟก็ดังขึ้นว่า รถไฟกำลังจะมาแล้วให้อยู่ห่างจากเส้นเหลืองด้วย แล้วก็จะมีนายท่าอีกคน มายืนจังก้า รอรับขบวนและเชคความเรียบร้อยของท่า ว่าไม่มีสิ่งใดขวางกั้นหรือคนกระโดดลงไปรอให้รถไฟบดแน่นอน เล่าเรื่องลูก..ตอน..เนื้อคนอร่อยไหม? ( มันมีบ่อยๆ)

พลัน..ยัยจอมยุ่งก็ถามแม่ขึ้นมาว่า.."แม่ๆ เนื้อคนอร่อยมั๊ย.."
    ฉันซึ่งกำลังรอมองหัวรถไฟที่ค่อยๆเคลื่อนเข้ามาและคอยเชคว่าตรงไหนจะมีที่นั่งว่างๆอย่างใจจดจ่อ.. พอได้ยินคำถามหล่อนเข้าก็ให้อึ้งประกอบกับงงๆอยู่ในใจ ว่าหล่อนถามถูกไหม ฉันมองหล่อนพร้อมกับขะย่อนคอและขมวดคิ้วอย่างอัตโนมัติ .. แสดงสีหน้าว่า งงระคนแปลกใจ อารมณ์ว่า "หล่อนจะเปลี่ยนคำถามก็ได้นะ.. ถ้าพูดผิด.."

หล่อนดูจะรับรู้ความหมายของสีหน้าแม่ แต่นั่นดูเหมือนไม่ใช่เรื่องที่หล่อนสนใจ จึงยังย้ำคำถามเดิมว่า ".. นี่..แม่ เนื้อคนอ่ะ อร่อยไหม..?? "

ฉันตอบไปผ่านๆ ว่า.." ไม่รู้สิ ไม่อร่อยม้าง ไม่เคยกินอ่ะ ใครเค้ากินคนกัน เค้าไม่กินเนื้อคนกันหรอก.. " พร้อมกับก้าวขึ้นรถไฟ พร้อมดึงแขนหล่อนขึ้นตาม และน้ำเสียงฉันมันอาจจะยังฟังไม่เคลียร์นัก หรือหล่อนคิดอะไรอยู่..ฉันก็สุดรู้เท่าเทียมจินตนาการของเธอ

เธอเดินตามแต่ยังถามในสิ่งที่ค้างติดอยู่ในใจของเธอ(ม้าง) ว่า "..อ่าว แล้วทำไมกินเนื้อหมูได้อ่ะแม่ แล้วทำไมกินเนื้อวัวกันล่ะแม่.." ฉันเริ่มเงียบ ตอบคำถามเธอไม่ทัน คือกำลังหาคำพูดที่ฟังเข้าใจง่ายๆ แต่ไม่ทันหล่อนซะแล้ว...

"......เนี้ยะ เนื้อวัวก่อนกินต้องตัดก่อนใช่ไหมแม่(ที่ญี่ปุ่นไม่มีควายค่ะ จึงไม่มีเนื้อควายและหล่อนเองก็ยังไม่รู้จักควาย)..แล้วยังงั้นเลือดต้องออกใช่ไหมแม่.. หมูด้วย ปลาด้วย เลือดออกเยอะๆ ใช่ไหม แบบนี้ก็เจ็บสิ แบบนี้ก็ต้องฆ่าก่อนสิ โหยย น่าสงสาร ทำไมคนกินพวกมันอ่ะ มันต้องเจ็บใช่ไหม ตัดเนื้อมัน ฆ่ามัน ปลาด้วย กุ้งด้วย ทุกอย่างเลย สิ่งมีชีวิตอ่ะ น่าสงสารอ่ะแม่........"

....(ฉันขอสารภาพตอนนี้เลยว่า ฉันเพิ่งรู้คำว่าสิ่งมีชีวิตของภาษาญี่ปุ่นจากหล่อนวันนั้นแร่ะ แฮะๆ) .. (กลับมาที่สิ่งชีวิตค่ะ ฮ่าๆ เล่าเรื่องลูก..ตอน..เนื้อคนอร่อยไหม?)

" ..ทำไมคนไม่ทำเอง อยากกินอะไรก็ทำเอง ปลูกผักอ่ะ ก็ปลูกก็ได้ กินแต่ผัก..(เธอยังไม่รู้ว่าผักก็คือสิ่งมีชีวิต คงคิดว่าผักไม่มีเลือด.. เล่าเรื่องลูก..ตอน..เนื้อคนอร่อยไหม? )..อย่ากินพวกสิ่งมีชีวิตสิ..มันเจ็บอ่ะ ตัดเนื้อมัน ฆ่ามัน เลือดมันออกอ่ะ ..."

ฉันอึ้งค่ะ พูดตามเธอไม่ทัน ตอบเธอไม่ได้เลย.. ตาก็มองหาเก้าอี้นั่งที่ว่างอยู่พร้อมกับจูงแขนเธอไปอย่างอารมณ์แบบเคว้งๆ ได้แต่ตอบเธอไปตามความคิดตัวเองที่คล้อยตามคำพูดของเด็กที่ไร้เดียงสาแบบเห็นด้วยระคนเอ็นดู(..และแอบภูมิใจเล็กๆในใจด้วยแร่ะ อิอิอิ)... ว่า... "..อืมๆ นะๆ..ลูกนะ.." เล่าเรื่องลูก..ตอน..เนื้อคนอร่อยไหม?

บ่อยครั้งที่ฉันตอบคำถามเธอฝืดๆในยามที่เธอถาม เธอเหมือนจะเข้าใจไปเองว่า "เพราะแม่คงไม่เก่งภาษาญี่ปุ่นมากนัก(เท่าเธอ) จึงตอบไม่เคลียร์นัก แต่จริงๆแล้วแม่คงรู้" (แฮะๆ แอบคิดเข้าข้างตัวเอง เพราะคิดเอาจากที่เธอยิงคำถามมาแต่ละวันยากๆไม่หยุดหย่อน )

..ยังมีอีกคำถามหนึ่ง..ที่ยังค้างเธอไว้อยู่.. ว่า "คนเกิดมายังไง..?"..ถามมาหลายรอบแล้วค่ะ.... เล่าเรื่องลูก..ตอน..เนื้อคนอร่อยไหม?

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sompoi; 09-03-2011 at 20:52.
    มองต่าง..อย่างปลง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    ขะไว่อี้ เดสสึ เน้................

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mikaze

..ยังมีอีกคำถามหนึ่ง..ที่ยังค้างเธอไว้อยู่.. ว่า "คนเกิดมายังไง..?"..ถามมาหลายรอบแล้วค่ะ....

สงสัยต้องอธิบายยาว อิอิอิ

อะริงาโตะ ครับ
    เสียดายความดีที่มีให้
    เสียดายหัวใจและเวลา
    เสียดายที่ที่โดนหลอกตลอดมา
    เสียดายคุณค่าความจริงใจ

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

ช่างเจรจา

เด็กนะคะ บางทีเราตอบคำถามไม่ได้ก็มี

... "อยู่บ้านกับพ่อนะคะคนเก่ง แม่ไปธุระเดี๋ยวมาจ้า"
    "คุณแม่คะ ธุระแปลว่าอะไร"

...."โอยะสุมินาไซ เด็กน้อย"

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    คำถามของเด็กๆ แต่ดั๊นเป็นเด็กฉลาด แม่เลยได้นั่งปาดเหงื่อ
    จื่อบ่เจ่า ตอบได่บ๊อ....คนเกิดมาได้จั่งได๋นั่นหือ?

อายิ๊โน๊ะโมโต๊ะ คำตอบที่ถูกต้องคือ คนก็ผลิตจากวัตถุดิบธรรมชาติ
    ลั่น ล๊า.....
    สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    โอ๊ย....สะออนอีหล่าน้อย
    ควมงามได้แนวแมคั่กเนาะ
    แต่สงสัยสิฉลาดได้ทางพ่อ

ฮิ๊ว.....ถอยกลับมาตึ่มให่เต็ม ห้าห้าห้า
    อัน...บอกสูตรแน่ะน๊า ผู้สามารถปั้นน้ำเป็นโตได้นี่
    สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวทุ่งฝน
    น้องน่ารักจังเลยค่ะ ดูท่าทางเป็นเด็กช่างคิดช่างสงสัย เป็นลักษณะทั่วไปของเด็กฉลาดจ้า น่าภูมิใจแทนคุณแม่และคุณพ่อมากๆเลยจ้า

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ผ้าขาวผืนสวย แต่งด้วย....ความฝัน
    ความจริงนิรันดร์ ผุกพัน.....มากมาย
    ผ้าข่าวสดใส ในใจ ...มุ่งหมาย
    หลายสิ่งรอบกาย เก็บไว้...ให้ชม

คิดถึงมากๆคารินซัง... จุฟฟ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ไก่น้อย; 10-03-2011 at 11:58.
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    มานั่งรอฟังนิทานก้อม ฟ่าวมาตอบเด้อคำถามสุดท้ายนะเอื้อย อิอิ ฝนกะอยากรู้คือกัน