หัวข้อ: พาพี่น้องไปเอาบุญผะเหวด บ้านโนนบก

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...

พาพี่น้องไปเอาบุญผะเหวด บ้านโนนบก

วันที่5มีนาที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสได้เมือบ้าน
    ไปเอบุญผะเหวด ฟังเทศน์มหาชาติ แห่กัณท์หลอน อยู่บ้านเกิดครับ ..
    บุญแบบนี่บ่อได้เห็นมา10กว่าปีแล้ว ..
    .

บุญผะเหวด คือหยัง พี่น้องคงสิพอฮู้อยู่เนาะครับ

เบิ่ง ตามภาพเลยเนาะ

เวลาประมาณเพลได้หย่างเข้าไปในวัด ไปเบิ่งเพิ่นเตรียมงาน

กินน้ำก่อนครับ จั่งเข้าไปในวัด

พาพี่น้องไปเอาบุญผะเหวด บ้านโนนบก

เพิ่นประดับ สิ่งต่างๆเกี่ยวกับงานบุญ

ที่เพิ่นติดไว้มุมศาลา 4มุม....(จักแม่นเพิ่นเอิ้นว่าจั่งได๋ละ มหาดุลย์ มาให้ความกระจ่างแน่เด้อครับ)

ฮังต่อ

ต้นดอกข้าว

อันนี่สำหรับพระนักเทศน์ เข้าไปนั่งเทศน์

สิมาต่ออีกครับ ตอนแห่ผะเหวดเข้าเมือง..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย คนตระการ...; 11-07-2011 at 12:09.

ต่อครับ...

พอบ่ายๆไกล้ค่ำ กะได้ออกมาแห่ผะเหวดเข้าเมือง

กำลังทยอยกันมาเรื่อยๆ รวมขบวนแห่แล้ว 400กว่าคนครับ..

มาก่อนกะนั่งก่อน มีทุกเพศ ทุกวัยครับ

เพิ่นกำลังทำพิธี

หลังจากเสร็จพิธีแล้ว กะเตรียมแห่ครับ ไผสิได้ถือผ้าตรงภาพได๋

ผุ่เฒ่าเพิ่นกะได้เอาต้นดอกข้ามาแห่นำ

บรรยากาศ ข้างหลังถาพผ้าผะเหวด ..คนถือต้องอยู่ทางหลังผ้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย คนตระการ...; 11-03-2011 at 20:51.

ต่ออีกครับ

ขบวนแห่ เริ่มเข้าบ้านแล้ว

จากหัวถึงท้ายขบวน ยาวคัก

เบื้องหลังของความม่วนครับ ขาดบ่อได้ คณะกลองยาว..

กำลังผ่านซุ้มประตู เข้าไปในวัด

โค้งสุดท้าย ก่อนเข้าวัด

หลังจากแห่เสร็จแล้วกะได้เอาแขวนไว้รอบศาลาด้านใน

หลังจากแห่ผะเหวดเข้ามา ติดไว้ในวัดเรียบร้อยแล้ว กะมีการทำพิธีอัญเชิญพระอุปคุต

เพิ่นว่า ความเชื่อในเรื่องพระอุปคุต อันเป็นพระผู้รักษาพิธีต่างๆ ให้ดำเนินไปอย่างราบรื่นตังแต่ต้นจนจบ โดยเชื่อกันว่าในการทำบุญแต่ละครั้งจะมีมารเข้ามาขัดขวางทำลายพิธี ชาวพุทธจึงต้องนิมนต์พระอุปคุตมาร่วมพิธีนั่น เพื่อช่วยขจัดอันตรายต่างๆ และเกิดความสวัสดิมงคลอีกด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย คนตระการ...; 22-03-2011 at 08:05.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ teerapat
    เป็นตาม่วนแท้ เนาะอ้ายคนตระการ เอารูปแห่กันหลอนมาให้เบิ่งแหน่เด้อ
    อยากเห็นบรรยากาสบ้านเฮา....

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ขออนุโมทนาสาธุนำเด้อค่ะ ยุทางบ้านผู้ใหญ่บ้านกะพาลูกบ้าเอาบุญผะเหวดทุกปีค่ะ

ธุจ้า สาธุ ขออนุโมทนาบุญนำจ้า
    ขอบคุณสำหรับภาพหลายๆจ้าอ้ายเอ๋
    บ่เห็นบุญแบบนี้มา10กว่าปีคือกันจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    อืม ประเพณีวัฒนธรรมอิสาน ของแต่ละท้องถิ่น เป็นยังที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของลูกหลานคนอิสานได้ดีมากๆ อิ่มบุญนำครับ ฮ่าๆๆ ได้นำเผิ่นจักกัณฑ์ บ่ ละท่าน ฮ่าๆๆๆ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    อนุโมทนา สาธุจ้า บ่าวเอ๋ ขอบคุณจ้านำภาพประเพณีมาฝากเคยได้ยินแต่ชื่อ
    พี่ขอถามหน่อยจ้า ทำไหมต้องไปทำพิธิ กลางแจ้ง แล้วที่ถือก้านสีขาว นั้นคือดอกอะไรจ้า
    แล้วที่บอกว่าดอกต้นข้าว อธิบายหน่อยจ้าไม่เคยเห็นจ้า

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย

เป็นตะม่วนเนาะ...แต่สมัยเป็นเด็กน้อยกะเคยได้ไปแห่นำเพิ่นยุ เรื่องอุปกรณ์ที่เพิ่นเอามาตกแต่งกะบ่ฮู้ว่าเอิ้นว่าจั่งได๋ดอก ได้ยินแต่เพิ่นว่า ธงผะเหวด ผ้าผะเหวด
    ยามพระเพิ่นเทศน์ฮอดกัณฑ์มัทรีหละม่วนหลาย...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boom69
    Khon kaen ThaiLand
    บล็อก
    4
    โอ๊ยยยยเนอะ ขอภาพตอน แห่ ด่วนนนนเลยค๊า พี่เอ๋....เป็นตาม่วนหน้อจร้า

Tags for this Thread