หัวข้อ: เมื่อการพลัดพรากยังเดินทางมาไม่ถึง

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ เมื่อการพลัดพรากยังเดินทางมาไม่ถึง

ผมนับว่าโชคดีที่พ่อแม่ผมยังมีชีวิตอยู่ทั้งสองท่าน พ่อยังสุขภาพดี แต่แม่สุขภาพเมื่อสองสามปีที่ผ่านมาค่อนข้างแย่ 3 วันดี 4 วันไข้ เข้าออกโรงพยาบาลเป็นประจำ ส่วนพ่อตั้งแต่ผมจำความได้จนถึงปัจจุบัน ผมไม่เคยเห็นพ่อป่วยถึงขนาดต้องนอนโรงพยาบาลเลย

ภาพที่ผมเคยเห็นในอดีต แม่จะเป็นคนขยันมาก ๆ และไม่เคยปล่อยเวลาว่างให้ไร้ประโยชน์ หน้าฤดูกาลทำนา แม่จะขยันขันแข็ง ถอนกล้า ดำนาได้รวดเร็วหาตัวจับยาก เสร็จจากหน้านา แม่ก็ปลูกพืชผักสวนครัว เอาไว้ดองขายให้เพื่อนบ้าน ทำปลาร้าใส่โอ่งมังกรเอาไว้แลกข้าว คนในละแวกใกล้เคียงมีน้อยคนนักที่จะไม่รู้จักแม่ของผม

ส่วนพ่อรัศมีการหากินไกล พ่อเป็นนายฮ้อยค้าควาย ลักษณะเด่นของพ่อคือเดิน ๆ ๆ และก็เดิน ท่านไม่ชอบขึ้นรถ รองเท้าที่ทำด้วยล้อรถยนต์ ตรงส้นเท้าทะลุเป็นรู ไปถอดไว้ที่ไหนผมก็จำได้ ต้องเป็นรองเท้าของพ่อแน่ ๆ เมื่อการพลัดพรากยังเดินทางมาไม่ถึง

ถ้าเปรียบเสมือนการวิ่งเข้าเส้นชัย ทั้งสองท่านถือว่าเข้าทางตรงแล้ว สิ่งที่ท่านได้สร้างไว้คือให้การศึกษากับลูก ๆ ทุกคน อานิสงส์นี้ถ่ายทอดไปถึงหลาน ๆ ซึ่งส่วนใหญ่รับราชการเกือบจะทุกคน เพราะท่านบอกว่าไม่อยากให้ลูกต้องลำบากเหมือนกับตัวท่าน

เมื่อผมกลับไปเยี่ยมบ้าน ท่านจะหาอาหารที่ผมชอบมาให้ผมรับประทาน และจะนั่งดูผมจนผมอิ่ม หาเสื้อผ้ามาให้ผมผลัดเปลี่ยน และให้พี่สาวจัดการปูที่หลับที่นอนให้เรียบร้อย

ขากลับแม่ก็จะหาข่า หาตะไคร้ ใบมะกรูด พริก เขือ เกลือ ปลาร้า ห่อข้าวห่อน้ำให้เรียบร้อยจะได้ไม่ต้องซื้อเขากิน ผมก็ไม่กล้าเอาออกมากินระหว่างทางเพราะอาย ต้องซื้อกินระหว่างทางอยู่ดี พอถึงบ้านพัก จึงจะเอาออกมากิน เมื่อการพลัดพรากยังเดินทางมาไม่ถึง

ผมว่าพวกเราที่พ่อแม่ยังอยู่พร้อมหน้าพร้อมตา นับว่าโชคดีมาก ๆ ฉะนั้นก็ควรจะหาโอกาสในช่วงที่ท่านมีชีวิตอยู่แสดงมุทิตาจิตต่อท่านบ้าง เช่นฉลองงานวันเกิดให้ท่าน พาท่านไปเที่ยวในสถานที่ต่าง ๆ หรือหาอาหารที่ท่านชอบให้ท่านรับประทาน ฯลฯ

แต่หากไม่มีเวลาก็โทรถามข่าวคราวสารทุกข์สุกดิบ หรือประพฤติปฏิบัติตนให้เป็นลูกที่ดี คือทำให้พ่อแม่สบายใจ ไม่นำความเสื่อมเสียมาสู่ท่าน ก็ถือว่าพวกเราได้ทำหน้าที่ของลูกที่ประเสริฐแล้ว

ขออวยพรให้พ่อแม่ของพวกเราทุกคน จงมีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรง และจิตใจที่กล้าแกร่ง เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรของลูกหลานตลอดไปครับ ธุจ้า

เมื่อการพลัดพรากยังเดินทางมาไม่ถึง
    ภาพจากแฟ้มภาพ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 24-03-2011 at 16:11.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ข้าวต้มมัด
    สาธุนำจ้าอ้าย พ่อแม่เนาะแมนสิอยู่ไกลขนาดได๋อายุสิเพิ่มขึ้นทุกปี แต่เฮากะคือลูกน้อยที่พ่อและแม่ยังฮักและเป็นห่วงเสมอ
    อ่านเรื่องของ อ้ายพล พระยาแล แล้วคิดฮอดแม่เพราะเพิ่นกะเป็นคือกัน กุลีกุจอดีใจหลายลูกมาหลานมา แต่งให้ทุกแนว
    ปีที่แล้วจนกระเป๋าเกินไคยุอ้ายนก(แฟนหน่อย)มาส่อยจัด เกินไปตั้ง 5 กอโลกรัม 555+ ถ้าถึกปรับ กิโลกรัมละ 800 บาท ฮอดสิบ่คุ้ม อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวธนา

รอบยิ้มพิมใจ เหงาใจยามใด๋เมือหย่ามบ้านบ่เห็นหน้าพ่อกับแม่

อ้ายโชคดีเนาะครับ ยังมีเทิงพ่อ เทิงแม่ อยู่นำเป็นศูนย์รวมจิตใจ ผมกำพร้าพ่อแต่อายุ10ขวบ แม่กะพึ่งมาเสียตอนปี51 สุดท้ายกะเหมิดร่มโพธิ์ร่มไทร เมือบ้านกะเห็นแต่ฮอยพ่อ ฮอยแม่ เพินเฮ็ด เพินสร้างไว้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 24-03-2011 at 22:16. เหตุผล: แก้คำผิด จิตรใจ/จิตใจ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    มื้อนี้วันเกิดอีแม่ผมครับ ผมเกิด 22 อีแม่วันที่ 24 รวบยอดมาจัดงานวันเกิดให้อีแม่ครับ พี่น้องก็จะมารวมกันพร้อมหน้ากินข้าวแลงนำกันครับ เพิ่นคงมีความสุขหลายครับมื้อนี้

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    แอนพ่อแม่ก็ยังแข็งแรง ยังอยู่เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้ลูกนกมาเกาะพักอาศัย แต่เสียดายที่อยู่ไกล ได้แต่โทรหา เวลาที่ได้กลับบ้านเวลาช่างรวดเร็วจริงๆ จะรู้จักคำว่าพ่อแม่รักก็ตอนเป้นพ่อคนแม่คนแล้ว แต่ก้ยังไม่สาย สำหรับทุกๆคนนะค่ะ ไม่มีใครรักเราด้วยใจบริสุทธิ์ดั่งพ่อแม่เรา

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boom69
    Khon kaen ThaiLand
    บล็อก
    4
    สาธุ..ขอให้อีพ่อ อีแม่ ของน้องหล่า อายุมั่น ขวัญ ยืน
    สุขภาพร่างกายแข็งแรง นะค่ะ สาธุ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    ผมคือกันครับ แม่เลาสิห่อปราร้าบอง พริก เกลือ มะขามเปียก ข้าวคั่ว แล้วแต่เลาสิคิดได้ เอาไปเฮ็ดกินยุหม่องพักเด้อลูกหล่า วาซั่นแม่เลาวา ผมกะได้เอามาย่านแม่เพิ่นเสียใจครับ บ่เอามากะแต่ผ้าห่มนวมนั่นหละครับ ผมบอกเเม่เลาวา หม่องพักฮ้อนคัก แม่เลาจังเอาไปเก็บหม่องเก่าครับ

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    นับว่าหลานพลเป็นหนึ่งในร้อย ที่โชคดี พ่อแม่ก็นับว่าเป็นคนที่เกิดมาพร้อมบุญเก่าท่านทั้งสองคน
    คงจะสร้างบุญบารมีเอาไว้มากในชาติที่ พอมาเกิดในชาตินี้ท่านจึงมีแต่ความดีความขยันขันแขง
    ร่างกายแขงแรง แถมลูกๆของท่านทุกๆคนยังมีแต่คนดีๆ น่าภูมิใจแทนท่านเนาะจ้า
    แมนแล้วหลานยามมีโอกาศที่จะตอบบุญแทนคุณ ก็ให้พากันฟ้าวเฮ็ดฟ้าวทำสา บัดสวยมาแดดจะร้อน อิอิอิอิ ป้านี่พ้อกับโตป้าแล้ว การที่เฮาสูญเสียพ่อแม่ผู้ที่ให้กำเหนิดเฮาได้เกิดเป็นคนมา
    ก็นับว่าเป็นบุญคุณ เกินไม่มีหยังในโลกนี้บอหยังที่สิมาเปรียบเทียบได้เลย ขอให้ทำดีกับพ่อแม่เอาไว้เมื่อยามที่เพินรับรู้กินได้ฟังได้เว้าได้ กอดเฮาได้ เฮากอดเพินได้ คั่นเฮ็ดได้แล้วสิได้บอต้อง
    มานั่งเสียใจเสียดายเวลาย้อนหลัง คือโตป้านี่ เสียใจเสียดายเวลาย้อนหลัง เว้าแล้วป้าสิไปแอบให่สาก่อนดอกหลาน จังได๋ๆป้ากะขอให้ครอบครัวพ่อแม่ของหลาน พร้องกับลูกๆของท่านทุกๆคนจงมีแต่ความสุขความเจริญ ร่างกายแขงแรง อาหมั่นขัวญยืนกันสุผุสุคนเลยเด้อจ้า สาธุ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    โอ้ว ขอบพระคุณครับป้าครับ คนเฮามีบุญวาสนาบ่คือกันครับ บ่ต้องคึดหยังหลายดอกครับ

และนับว่าเป็นบุญของผมที่ได้พบพ้อป้าลำซิ่งใจดี แม้สิอยู่คนละประเทศกะตามครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    อ่านเรื่องอ้ายพลแล้วน้ำตาห่งหน่วยคับ อี่แม่กะเป็นแบบนี้หละคับ ชวนไปเที่ยวไสบ่ไปดอก เลาอยู่บ้านเตรียมของไว้ให้ ยามกลับจักแม่นหยังแหน่ เต็มท้ายรถกะยังว่า กะโทไปดู๋เติบอยู่คับ ยามเมือบ้านกะยกมือไหว้แล้วกะเข้าไปกอด เบิ่งเลาเป็นสีอายๆ อิอิ บาดยามสิกลับกะเอิ้นมานั่งเทิงสองคนแล้วกะกราบสามเทือ อี่พ่อถามว่าคือกราบสามเทื่อ เลยบอกว่า ผมกราบพระอรหันต์เด้ ต้องกราบสามเทื่อตั้วเนาะ พ่อแม่เป็นพระอรหันต์ของลูก

Tags for this Thread