หัวข้อ: ถามข่าวพี่น้องที่อยู่ทางภาคใต้ผู้ประสบภัยน้ำท่วมและพายุฝน จ้า

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31

Picpost ดูรูปภาพ ถามข่าวพี่น้องที่อยู่ทางภาคใต้ผู้ประสบภัยน้ำท่วมและพายุฝน จ้า

ธุจ้า ตามที่ได้ติดตามข่าวสถานการณ์น้ำท่วมในเกือบทุกๆจังหวัดทางภาคใต้ ตลอดจนสภาพอากาศหนาวเย็นทั่วทั้งประเทศ ด้วยความเป็นห่วงพี่น้องเฮา กะเลยมาถามข่าวจ้า เป็นได๋แน่น้อ ส่งใจไปซ่อยเด้อจ้า เป็นกำลังใจให้อดทนและปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินกันทั้งครอบครัว ขอให้ผ่านพ้นไปโดยเร็ววัน ถามข่าวพี่น้องที่อยู่ทางภาคใต้ผู้ประสบภัยน้ำท่วมและพายุฝน จ้า

ถามข่าวพี่น้องที่อยู่ทางภาคใต้ผู้ประสบภัยน้ำท่วมและพายุฝน จ้า

ทางเกาะต่างๆ ทั้งอันดามัน ทั้งอ่าวไทย เกาะสมุย เกาะพะงัน เกาะเต่า โดยเฉพาะที่สมุย

แล้วกะ ฝากถามข่าวไปถึงอ้ายใหย่ระพินทร์จ้า ที่อยู่ทางปัตตานี เห็นเงียบไปเป็นจะได๋น้ออ้าย ส่งข่าวน้อยแหน่เด้อจ้า น้องเป็นห่วง

ธุจ้า ข่าวด้านความส่อยเหลือจากทางรัฐบาล (หนังสือพิมพ์ข่าวสด วันที่ 30 มีนาคม2554)

-ส่ง"จักรีนฤเบศร"ช่วยเหลือ

ด้าน พล.ร.อ.กำธร พุ่มหิรัญ ผบ.ทร. สั่งการให้ พล.ร.อ.ณรงค์ เทศวิศาร ผบ.กองเรือยุทธการ นำเรือหลวงจักรีนฤเบศรและเรือหลวงสุโขทัย เฮลิคอปเตอร์ เจ้าหน้าที่ชุดปฏิบัติการพิเศษช่วยเหลือผู้ประสบภัยทางทะเล นำอาหารชุดแพทย์พยาบาลเป็นโรงพยาบาลเคลื่อนที่ในทะเล เข้าให้ความช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยในพื้นที่ภาคใต้ ที่เกาะเต่า จ.สุราษฎร์ธานี ที่มีนักท่องเที่ยวติดเกาะกว่า 3,000 คน ขาดน้ำมากกว่า 3 วัน และที่เกาะสมุย จ.สุราษฎร์ธานี ที่ได้รับความเดือดร้อนอย่างหนักจากอุทกภัยน้ำท่วม โดยกำหนดออกเดินทางจากฐานทัพเรือสัตหีบ จ.ชลบุรี ในเวลา 19.00 น. วันที่ 29 มี.ค.นี้

-นักวิชาการชี้เหตุ"ลานีญ่า"

วันเดียวกัน นายธนวัฒน์ จารุพงษ์สกุล ศาสตราจารย์ประจำภาควิชาธรณีวิทยา คณะวิทยาศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย กล่าวถึงสภาพอากาศที่แปรปรวนในขณะนี้ว่า สืบเนื่อง จากปรากฏการณ์เอลนิโญ่ เมื่อปลายปีพ.ศ.2552 ถึงต้นปีพ.ศ.2553 ทำให้เกิดภัยแล้งอย่างหนักในขณะนั้น ต่อมาเดือนก.ค.2553 ก็เริ่มเข้าสู่ปรากฏการณ์ลานีญ่า ในระยะแรกยังไม่เห็นผลกระทบมากนัก จนเมื่อเข้าสู่เดือนต.ค. เกิดฝนตกหนัก น้ำท่วมในภาคกลาง และภาคอีสาน เมื่อเข้าสู่เดือนพ.ย.-ธ.ค.2553 ปรากฏการณ์ลานีญ่าทำให้เกิดฝนตกหนักในภาคใต้ และส่งผลต่อเนื่องมาถึงปัจจุบัน ขณะที่ภาคกลางหนาวเย็น ซึ่งการคาดการณ์ด้วยโมเดลพยากรณ์อากาศก่อนหน้านี้ ปรากฏการณ์ลานีญ่า จะหมดลงในเดือน มี.ค. 2554 แต่จากโมเดลล่าสุด ลานีญ่าน่าจะมีผลต่อสภาพอากาศของประเทศไทยไปอีก 2 เดือน คือสิ้นสุดเดือนพ.ค.2554 หลังจากนั้นจะเข้าสู่ฤดูกาลตามปกติ

นายธนวัฒน์ กล่าวต่อว่า ส่วนที่มีกระแสข่าวว่า สภาพอากาศแปรปรวนเป็นผลกระทบจากการเกิดแผ่นดินไหว และสึนามิในประเทศญี่ปุ่นนั้น คิดว่าไม่เกี่ยวกัน เป็นเพียงการคาดการณ์ของแต่ละบุคคลมากกว่า อย่างไรก็ตาม นับจากนี้ไปภัยพิบัติจะอยู่ใกล้ตัวมากขึ้น การ เตรียมการแจ้งข้อมูลข่าวสารจึงเป็นเรื่องสำคัญ

ขอให้ประชาชนติดตามคำแจ้งเตือนจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องอย่างใกล้ชิด

ธุจ้า จะได๋กะขอให้พี่น้องรักษาสุขภาพเด้อจ้า ทั้งผู้ประสบภัยน้ำท่วมฝนตกหนัก และผู้ประสบภัยอากาศหนาวในทุกพื้นที่ เอาใจซ่อยจ้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย นู๋น้อย; 30-03-2011 at 10:35. เหตุผล: เพิ่มภาพ

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    เป็นกำลังใจให้ พี่น้องทางภาคใต้ เด้อค่ะ สู้ๆๆๆ จ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวห้วยละโอง
    ส่งข่าวถึง อ.ฟ้าสางที่บางกอกเนาะครับน้อเป็นได๋น้อบ้านยุนาหลวงเสนทุ่งสง เขื่อนวังอ้ายว่าวแตกเป็นจังได่น้อครับ เป้นกำลังใจให้เนาะครับอาจารย์

หญิงขามเป็นได๋น้อทางสมุย ได้ข่าวว่าหนักคือกัน เป้นกำลังใจให้พี่น้องชาวใต้สุผุสุคนครับ

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    เป็ฯจั่งได๋แหน่น้อพี่น้องทางเกาะสมุยละกะไกล้เคียงเบิ่งแยงจะของดีๆเด้อครับผม พงเป็ฯห่วงดอกครับ
    ยามยากจั่งได้ถามข่าว เป็ฯกำลังใจไห้ครับสู้ๆครับผม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวเพิก
    แดนสวรรค์เมืองใต้

โกรธแล้วน่ะ

ทางหาดใหญ่ตกบ่หยุดเลยฝนแต่น้ำยังบ่ทันท่วม ที่พัทลุงสวนของผมเองท่วมแล้วอีกหนึ่งรอบคราวนี้สงสัยยางมันสิตายแน่แปลงที่เพิ่งปลูกได้ 2 ปี

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    มาเป็นอีกหนึ่งแรงใจ ให้พี่น้องอิสานทางใต้ สู้ๆๆๆเด้อจา น้องขามป้อมยุใสส่งเสียงแนจ้า ทราบแล้วเปลี่ยนๆ

Tags for this Thread