หัวข้อ: ธารน้ำใจสู่ชาวใต้

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand

ธารน้ำใจสู่ชาวใต้

วันนี้ก็เป็นวันหยุดของที่ทำงาน
    อยู่บ้านว่างๆ หลังจากเสร็จภารกิจแล้วก็ไม่มีอะไรทำ พอดีได้ยินข่าวว่าเค้าต้องการอาสาสมัคร
    ที่จะช่วยแพคของสำหรับส่งไปช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมที่ภาคใต้ ที่อาคาร อสมท
    แม็กกี้ก็เลยแวะไปบริจาคเสื้อผ้า ของใช้ที่จำเป็น แล้วก็เลยช่วยแพคของค่า

ใครว่างๆ ก็แวะไปช่วยๆ กันได้นะคะ มีแพคของกันทุกวันค่ะ ตั้งแต่ช่วงบ่ายไปจนถึง 4 ทุ่มค่ะ

รับถุงคนละใบ แล้วก็เดินรับสิ่งของตามจุดต่างๆ จนครบ ก็ปิดถุงแล้วไปส่งยังจุดรับ
    แล้วก็วนไปรับถุงใบใหม่ค่ะ

ของในถุงยังชีพ ข้าวสาร / น้ำปลา / น้ำมันพืช / กระดาษชำระ / ผ้าอนามัย / ยา
    เสื้อ / ยาสีฟัน / สบู่ / ขนม / ปลากระป๋อง / บะหมี่สำเร็จรูป

ใส่ของครบแล้ว ก็มัดถุงเตรียมขึ้นรถ

ช่วยกันคนละไม้ละมือ

เด็กๆ ก็ไปค่ะ มีตั้งแต่เล็กกว่านี้ไปจนถึงคนแก่ๆ เลย บางครอบครัวยกกันไปหมดบ้าน
    น่ารักดีค่ะ เป็นการปลูกฝังลูกๆ ไปในตัว

น้องๆ ทหารเกณฑ์จาก ราบ 11 และ กรมมหาดเล็ก ก็มาช่วยเต็มที่ค่ะ

แพคเสร็จแล้วก็ขนขึ้นรถ มุ่งหน้าสู่ภาคใต้ เป้าหมายวันนี้ 5,000 ชุดค่ะ

ช่วงให้หยุดพักทานอาหาร และจัดของขึ้นรถ แต่ก็ไม่มีใครหยุดค่ะ มาแพคปลากระป๋องกันต่อ

แพคให้เป็นชุดๆ ละ 4 กระป๋อง จะได้สะดวกต่อการจัดลงถุง

เหนื่อยค่ะ แต่อิ่มใจ เดินวนเอาของใส่ถุงสัก 10 กิโลได้

ของชุดเก่าจัดขึ้นรถเสร็จ ชุดใหม่ก็เอามาลง เตรียมแพคกันต่อค่ะ

มีอาหารว่างและเครื่องดื่มให้บริการตลอด และมีข้าวเลี้ยงด้วยค่ะสำหรับช่วงเย็น
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    น้ำใจคนไทยไม่ทิ้งกันเนาะแม็กกี้ ใครตกทุกข์ได้ยาก นี่คือน้ำใจของมวลชนไม่ทอดทิ้งกันสู้ๆเด้อชาวใต้ทุกท่าน
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

น้ำใจคนไทยไม่เคยแห้งแล้ง เมื่อเกิดทุกข์ภัยก็ร่วมแรงร่วมใจไม่ทอดทิ้งกัน ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้พี่น้องชาวใต้ค่ะ สู้สู้ ค่ะ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจครับ แม้ว่าซิบ่มีสิ่งของไปซอยแต่กะขอเอาใจซอยและขอเป็นกำลังใจให้ สู้ๆ ครับ
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    ..คนไทยไม่ทิ้งกัน..ที่บริษัทก็มีเหมือนกันแม็กกี้ รู้สึกว่าจะไปเรียบร้อยแล้ว1 รอบ
    แต่ตอนนี่กะมีรอบ 2 อีก..

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    สาธุนำเด้อครับ ช่วยเหลือกันน้อครับ เห็นภาพแล้วประทับใจครับ เป็นหนึ่งกำลังใจให่เด้อครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ผุใหญ่สิงห์
    แหลมฉบัง ชลบุรี
    เป็นกำลังใจให้ผู้ก่อการรักเนาะ ซ่อยกันไป สู้กันไป เบิ่งแยงกันเอาครับ คนไทคือกันเนาะ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    หึ่ย บ่ แมนไปจอบ บ่าว ตำหาร ตี้ แม๊กกี่ อิอิ เห็นหนุ่มๆในเครื่องแบบมาเป็นกองร้อย อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    ถึงสิบ่มีโอกาสได่ไปซ่อยหยังได่ กะขอเป็นอีกหนึ่งแรงใจให้ ทุกคนสู้ๆๆๆๆๆๆนะคะ

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    บ่ได้ไปซ่อยออกแฮง และออกตังค์ กะขอออกกำลังใจแล้วกันเนาะครับ คนไทย ไม่ทิ้งกันเนาะครับ
    ขอให้ทุกคนสู่้ๆ นะครับ