หัวข้อ: ++ขนมจีนน้ำเงี้ยว++

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

++ขนมจีนน้ำเงี้ยว++

"ขนมจีนน้ำเงี้ยว"
    ตอนเย็นน้องอี๊ทกับเพื่อนเภสัชได้เข้าครัวทำขนมจีนน้ำเงี้ยวกันค่ะ เธอชื่อเภสัชทราย" สวยน่ารัก เก่ง จบเภสัชเชียงใหม่ ไม่ต้องคิดยาก เธอเป็นคนเชียงใหม่ แต่เธอมีคุณพ่อเป็นคนชัยภูมิค่ะ มาดูกันว่าสองสาวสวยเข้าครัวจะมีหน้าตาเป็นอย่างไรจ้าาาา

เมื่อทำเสร็จหน้าตาออกมาแบบนี้เจ้า...

ขั้นตอนที่ทำนะคะ
    ต้มน้ำซุป ใส่คะนอร์ก้อนลงไปต้มกับรากผักชี

นำกระดูกซี่โครงหมูที่ล้างให้สะอาดและหั่นแล้วใส่ลงไปเมื่อน้ำเดือดแล้วค่ะ

ดังนี้นะคะ

สับเนื้อไก่

หั่นเลือดไก่

ผ่ามะเขือเทศครึ่ง

ผัดน้ำพริกในน้ำมันให้หอมก่อนค่ะ

ใส่เนื้อไก่สับลงไป

ใส่เลือดไก่ที่หั่วแล้วลงไป

ใส่มะเขือเทศที่หั่นไว้ตามลงไป ผัดให้เข้ากัน

นำไปต้มในน้ำซุปกระดูกซี่โครงที่เราต้มไว้ก่อนหน้านี้ค่ะ

ชิมรสชาติ เติมน้ำปลาให้ออกรสเค็มนิดๆ เพราะกินกับเส้นขนมจีน ที่โรยด้วยกระเทียมเจียวเหลือง หอมกรอบนะค่ะ

ผักกินกับขนมจีนน้ำเงี้ยวนะคะ (แล้วแต่คนชอบ) ต้นหอม ผักชี กะหล่ำปลี ผักกาดดอง ใบแมงลัก ถั่วฝักยาว ถั่วงอก มะระจีน มะนาว ฯลฯ ตามชอบเลยค่ะ

ชุดนี้สำหรับพี่น้องบ้านมหาค่ะ

:l-ตะแซบแท้จ้า แพงก็มักกินจ้า แต่บ่ได้กินนานแล้วจ้า หาดอกงิ้วบ่ได้
    เดี๋ยวสิลองเฮ็ดตามสูตรสาวบ้านแต้เบิ่งอยู่จ้า ขอบคุณสำหรับสูตรค่ะ
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

แม่บ้านยุคใหม่

อิอิอิอิ
    แม่บ้านยุคใหม่ วัยกระเตาะเน๊าะจ้า ยังสาวๆกันอยู่ (อยากบอกว่าวัยรุ่นนั่นล่ะจ้า)
    ใช้น้ำพริกสำเร็จ ที่อร่อยก็มีของ วัสนันท์ มีทั้งเชียงใหม่ เชียงราย (ไม่ได้ค่าโฆษณาอะไรหรอกค่ะ) แต่นี่เพื่อนกลับบ้านที่เชียงใหม่ แต่อยากลองของเชียงราย ว่าจะอร่อยไหม (ชิมดูอร่อยมากค่ะ) ถ้าพี่ทองแพงอยากได้ น้องอี๊ทจะส่งไปให้ แจ้งที่อยู่มาได้เลยค่ะในPMนะคะ สะดวก อร่อย ค่ะ
    แม่บ้านยุคใหม่
    หนึ่งหม้อที่ทำใช้หมดถุงเลยค่ะ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ฮ่วย เอื้อยไก่ว่าสิลดความอ้วน บ่ลดมันดอกสั่น อิอิ ตาแซบฮ่ายเหว่ย มื้อวันเสาร์นิสิโชว์ฝีมือกะน๊า
    จดสูตรๆๆ อิอิ ขอบคุณน้องอี้ท กับน้องทราย ขนาดนั๊กเด้อเจ้า (อ่านเป็นภาษาเหนือเด้อ อิอิ)
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ อ้ายเขียว
    มากินนำแนจักจาน ............. อยากรู้จ้กแม่ครัว..เภสัชทราย.....เด้

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นักรบหัวใจ
    ขอสักกะระมังชามใหญ่ๆตักมะเขือเทศหลายๆใส่กล่องไปรษณีย์ส่งมาเกาหลีเด้อน้องสาว

ตาแซบน้อจ้า...ขอจานหนึ่งจ้า...อิอิอิ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ขึ้นชื่อว่าขนมจีนภาดได่ๆ กะแซบครับของมักขนมจีน
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ขอบคุณครับสำหรับเมนูแซ่บๆครับ หาซื้อทางนี้กะบ่มีไผเฮ็ดขาย อยากกินเด้

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    เป็นตาแซบครับ เผื่อนำจักสองจานแนเด้อครับ น้องอี๊ท

Tags for this Thread