หัวข้อ: ขวัญไทยแพ้น็อก แมว 9 ชีวิต มูฮัมหมัด รัชมัน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

ขวัญไทยแพ้น็อก แมว 9 ชีวิต มูฮัมหมัด รัชมัน

มูฮัมหมัด รัชมัน (Muhammad Rachman) มีชื่อเต็มว่า โมฮัมหมัด รัชมัน ซาวาลูดิน บิน ซูไฮมัต (Mohamad Rachman Sawaludin bin Suhaimat) เกิดเมื่อ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2514 ที่ เมืองเมอราอูเกอ เกาะปาปัว ประเทศอินโดนีเซีย สถิติการชก 72 ครั้ง ชนะ 61 (น็อค 31) เสมอ 5 แพ้ 6

เขาเป็นแชมป์โลกคนที่ 4 ของอินโดนีเซียต่อจากเอลลี่ ปิกัล, นิกโก้ โธมัส และคริส จอห์น ...ราชมัน เป็นแชมป์โลกรุ่นมินิฟลายเวท IBF ที่ได้แชมป์จาก ดาเนียล เรเยส ฉายา "นักทำลายหิน" ของเขา ได้มาจากหลังจากเขาชนะ เออร์เนสโต้ รูบิลลาร์ ซึ่งมีฉายาว่า “หินผา” รัชมันเสียแชมป์ให้ฟลอรานเต้ คอนเดส นักมวยฉายาปาเกียวน้อยจากฟิลิปปินส์

ใน พ.ศ. 2549 ราชมันเข้าเรียนกฎหมายที่มหาวิทยาลัยปูตรา บังซา อินโดนีเซีย

เกียรติประวัติแชมป์อินโดนีเซียรุ่นมินิมัมเวท (2542 – 2543)

แชมป์อินโดนีเซียรุ่นไลท์ฟลายเวท (2543 )

แชมป์ IBF แพนแปซิฟิกรุ่นมินิมัมเวท

ชิง 1 ธันวาคม 2543 ชนะน็อค โรเจอร์ มานานกวิน ยก 8 ที่ จาการ์ตา

ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 1, 3 เมษายน 2544 เสมอกับ ลิโต ดันกุด ที่ อินโดนีเซีย
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 2, 12 มีนาคม 2545 ชนะคะแนน ลิน เมมานี ที่ ชวาตะวันออก อินโดนีเซีย
    สละแชมป์

แชมป์โลกรุ่นมินิมัมเวท IBF

ชิง 14 กันยายน 2547 ชนะคะแนน ดาเนียล เรเยส ที่ จาการ์ตา
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 1, 5 เมษายน 2547 เสมอโดยเทคนิคกับ ฟ้าลั่น ศักดิ์กรีรินทร์ ที่ ปาปัว
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 2, 6 พฤษภาคม 2549 ชนะน็อค โอมาร์ โซโต ยก 6 ที่ จาการ์ตา
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 3, 23 ธันวาคม 2549 ชนะน็อค เบนจี้ โซรอลลา ยก 7 ที่ จาการ์ตา
    เสียแชมป์ 7 กรกฎาคม 2550 แพ้คะแนน ฟลอรานเต้ คอนเดส ที่ จาการ์ตา

แชมป์โลกรุ่นมินิมัมเวท WBA

ชิง 19 เมษายน 2554 ชนะน็อก ขวัญไทย ศิษย์หมอเส็ง ยก 9 ที่มหาวิทยาลัยกรุงเทพธนบุรี

--------------------------------------------------------------------------
    ขอบพระคุณ ข้อมูลจาก วิกิพีเดีย

ปล. ผมจำได้ว่า รัชมันเคยเดินทางมาชิงแชมป์โลกกับ "ไอ้ลูกอมมรณะ" โอเล่ห์ดง กระทิงแดงยิม แชมป์โลกรุ่นสตอร์เวต สภามวยโลกWBC และเกิดอุบัติเหตุหัวชนกัน โอเล่ห์ดงมีแผลแตกมาก แพทย์ไม่ให้ชกต่อ จึงต้องรวมคะแนน โดยกรรมการเกาหลี ให้โอเล่ห์ดงชนะ 106-101 กรรมการชาวญี่ปุ่นให้โอเล่ห์ดง105-103 กรรมการชาวสวิสเซอร์แลนด์ให้ 105-103 ผลโอเล่ห์ดงกระทิงแดงยิมชนะคะแนนป้องกันแชมป์ไว้ได้เป็นครั้งที่ 3 (ตอนนี้โอเล่ห์ดงเป็นอดีตแชมป์ไปแล้ว)

ผมมองว่าขวัญไทย ศิษย์หมอเส็ง กระดูกมวยและประสบการณ์มวยเป็นรอง เรียกง่าย ๆ ว่าไม่เก่งพอ เซียนมวยมองว่า รัชมัน เดินทางมาเพื่อต่ออายุแชมป์โลก เหมือนกับการอุ่นเครื่องธรรมดา ๆ แต่ไฉนเลยกลายมาเป็นเผาเครื่องในบ้านตัวเอง ไม่ใช่เพราะการประมาทหรืออะไรทั้งสิ้น แต่เป็นเพราะกระดูกมวย เชิงชก และความไม่เก่งของนักมวยเรา (ถ้าเก่งก็คงไม่แพ้...อิอิ)

ผมไม่ได้ซ้ำเติมขวัญไทย แต่ขอให้รู้ว่านี่คือบทเรียนราคาแพง ที่จะต้องนำมาปรับปรุงแก้ไข เพราะขวัญไทยอายุยังน้อย และมีออปชั่นอยู่ 3 ออปชั่น แต่หากขายออปชั่นแรก และเข็มขัดเส้นนี้ตกไปอยู่ทางฝั่งนักชกเม็กซิกันก็จะยิ่งยากขึ้นไปใหญ่ ถ้าตกไปอยู่ญี่ปุ่นยังพอไหว แต่โอกาสที่จะดึงมาชกในไทยยากยิ่งกว่าเข็นครกขึ้นเขา เพราะก็รู้อยู่ว่าแชมป์โลกญี่ปุ่นไม่ยอมป้องกันแชมป์นอกบ้านอยู่แล้ว ...แฮ่ม เอาไผ่ผารบ ไปชิงลองดูเป็นไงครับท่าน

ณ ตอนนี้รัชมันจากของแบกะดินกลายเป็นของขึ้นห้างโดยทันที เฮ้อ...ว่าจะแขวนนวมอยู่แล้วเชียว :l-

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=MXeD4w2K5NI&feature
    โอเลห์ดง กระทิงแดงยิม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 21-04-2011 at 14:34.

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ เชษ แฟมมิลี่แมน
    เอ๋า แพ้น๊อคว่าติ โอ้ยยย ผมบ่ได้เบิ่งครับ
    หมอนี่มันผ่านมวยเก่งๆมาหลายแล้วครับ ขวัญไทย ประสบการณ์ยังน้อยยุคือว่านั่นหละ
    เอาใหม่ครับ นักชกไทย เฮา

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    39 ขวบยังแจ๋ว..มูฮัมหมัด รัชมาน แชมป์โลกคนใหม่เผยอย่างสุดปลื้มว่า ดีใจมากที่สุดของมอบชัยชนะไฟต์นี้ให้ภรรยาและลูกทั้ง 3 คนที่ค่อยเป็นกำลังใจมาตลอด แต่เดิมคิดว่าหากแพ้ไฟต์นี้ คงจะแขวนนวมแล้ว จึงพยายามอย่างเต็มที่ที่สุดกับไฟต์นี้ นึกไม่ถึงเหมือนกันว่าจะเอาชนะได้เพราะ ช่วงยกต้นจับทางแชมป์โลกชาวไทยค่อนข้างลำบาก จึงพยายามชกในระยะประชิด และก็มาได้ผลในยกที่ 9 ดีใจที่คว้าแชมป์โลกมาครองเป็นสมัยที่ 2 ซึ่งเป็นนักชกคนแรกของอินโดนีเซียที่ทำได้ หลัง รัชมาน ได้ตำแหน่งแชมป์โลกไม่ถึงชั่วโมง ก็มีสายโทรศัพท์ทางไกลจากต่างประเทศจาก มร.อีริค เคปาวัน

@ โปรโมเตอร์อินโดนีเซีย ติดต่อมายังฝ่ายต่างประเทศของแกแล็คซี่ บ๊อกซิ่งโปรโมชั่น เพื่อที่จะขอซื้อออปชั่นแรกให้ โมฮัมหมัด รัชมาน ป้องกันตำแหน่งแชมป์โลกครั้งแรกที่ ประเทศอินโดนีเซีย

@ นอกจากนี้ รัชมาน เผยว่าได้เตรียมจะกลับไปฉลองแชมป์โลก ที่สุราบาย่า ทันทีที่เดินทางกลับไปถึงบ้าน โดยรัชมานและคณะที่กำหนดการจะกลับในวันที่ 20 เม.ย. 54 เวลา 16.00 น. ซึ่ง รัชมานได้รับสายโทรศัพท์แสดงความยินดีที่พรรคพวกเพื่อนฝูงชนิดสายแทบจะไม่ได้วางเลยทีเดียวหลังได้ตำแหน่งแชมป์โลกมาครอง ด้วยการบุกมาเอาชนะน็อก ขวัญไทย ศิษย์หมองเส็ง ถึงประเทศไทย..

-----------------------------------
    ขอบพระคุณไทยเร็คดอทคอม ครับ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    ฮ่า ชม นี้ จ่าเหลือง กะน๊อกคือกันครับ อมสเปโต พร้อม ฮ่าๆๆๆๆ

Moderators สัญลักษณ์ของ บ่าวตั้ม
    บล็อก
    2
    555555555 น๊อคมืดพร้อม

:,1-:,1-:,1-:,1-:,1-:,1-

น็อกซงใด๋น้อบาดเนี่ย เอ้า...ถิ่มมา ๆ ๆ อย่าเบิ่งโดนหลาย 555

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    มีแพ้ มีชนะ มีน็อค ดีใจกับคนชนะและคนแพ้ ครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเอส
    หนุ่มอุบล คนพิบูล
    ..

ทีแรกนึกว่าจะเอาหมูมาเชือดเหมือนกับที่ผ่านๆมา เลยประมาท

ที่ใหนได้เจอหมูเขี้ยวตัน 555 จนเดียวนี่ยังไม่มีวี่แววว่าจะได้ชิงเข็มขัดคืนเลย

Tags for this Thread