หัวข้อ: ..รับตะวันก่อนใครในสยามที่แก่งตะนะกับน้องเขมฯ..

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ

..รับตะวันก่อนใครในสยามที่แก่งตะนะกับน้องเขมฯ..

แก่งตะนะสถานที่ท่องเที่ยวที่คนอุบลฯ หลาย ๆ คนอาจมองข้าม

เป็นแก่งหินสุดท้ายของลำน้ำมูนก่อนจะไหลบรรจบกับน้ำโขงที่อำเภอโขงเจียม

ประกาศเป็นอุทยานแห่งชาติลำดับที่ 33

แก่งตะนะมีสะพานแขวนคนเดินยาวที่สุดในประเทศไทย

ยาว 295 เมตร เชื่อมระหว่างฝั่ง ฝั่งสิรินธรไปดอนตะนะกลางลำน้ำมูน

ซึ่งมีเนื้อที่ประมาณ 200 ไร่ แล้วกะดอนตะนะไปฝั่งอ.โขงเจียม

น้องเขมฯจะพาพี่น้องไปสัมผัสธรรมชาติและความจริงที่น่าค้นหา

ของพื้นที่บริเวณแก่งตะนะ ออกเดินทางจากหนองผือประมาณ บ่ายสามโมงค่ะ

ตามเส้นทางหนองผือ กุดข้าวปุ้น ตระการฯ ศรีเมืองใหม่ โขงเจียม

ระยะทางประมาณ 100 กม. บ่ใกล้ แล้วกะบ่ไกลจนเกินไป

ขับรถสบาย ๆ บ่รีบเร่งหยังค่ะ

..รับตะวันก่อนใครในสยามที่แก่งตะนะกับน้องเขมฯ..

ฮอดเขตอำเภอโขงเจียม หม่องนี้เลี้ยวซ้ายไป ผาแต้ม เสาเฉลียง ค่ะ

ฮอดโขงเจียม แวะสักการะสรีระ หลวงปู่คำคนิง ที่วัดถ้ำคูหาสวรรค์

หลวงปู่คำคนิง สรีระเพิ่นบ่เน่าเปื่อย เพียงแต่แห้งเข้าคือจั่งมัมมี่..

ลูกศิษย์ลูกหาบรรจุสรีระเพิ่นไว้ในโลงแก้ว ให้ประชาชนทั่วไปได้ สักการบูชา

พร้อมกับชมทัศนียภาพ อำเภอโขงเจียมหม่องที่น้ำมูนไหลมาบรรจบกับน้ำโขง

ถ้าเป็นหน้าฝนจะเห็นแม่น้ำสองสีได้ชัดเจนค่ะ

ออกเดินทางต่อ ข้ามสะพานมูนมาจากฝั่งโขงเจียม เป็นฝั่ง อ.สิรินธร
    เข้าสู่แก่งตะนะค่ะห่างจากตัวอ.โขงเจียมเพียง 8 กม.ซ่ำนั้นค่ะ.

ฮอดแก่งตะนะประมาณ บ่ายสี่โมงกว่า ๆ เข้าพักบ้านพักอุทยาน

1 หลังพักได้ 8 คน เฉลี่ยแล้ว ตกคนละ 250 /คืน ถูกดีค่ะ

บ่มีโทรทัศน์ กับแอร์เด้อค่ะ

อากาศเย็นสบายบ่ต้องใช้แอร์

แดดร่มลมตกหย่างสะพานแขวนเบิ่งตะเว็นตกดิน บรรยากาศเริ่ดมั่ก ๆ

ฮอดยามแลง กินข้าวแลงในอ.โขงเจียม เมนูปลาโขงมีให้เลือกเพียบค่ะ

กินข้าวแลงแล้วไผ๋สิท่องราตรีกะมีให้เลือกหลายที่ค่ะ

แล้วแต่ไผ๋มักบรรยากาศแบบได๋

สำหรับน้องหลินสมัครใจกลับไปนอนเอาแรงไว้ลุยต่อมื่ออื่นเช้า..ไว้ต่ออีกก๊อกสองค่ะราตรีสวัสดิ์ค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เขมราฐ; 20-04-2011 at 13:19.

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    พี่ก็เพิ่งไปมาค่ะ แต่ไม่ได้ลงแก่งตะนะ ได้แต่ไปกราบหลวงปู่คำคะนึง ที่วัดถ้ำคูหาสวรรค์
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    อีกที ที่จะต้องไปเยือนให้ได้ ผาชะนะได ค่ะ ไปดูตะวันขึ้นก่อนใครในสยาม
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ขอบคุณสาวหลินจ้าที่พาเที่ยว
    มักแบบนี้ละจ้า อากาศคือสิดี สูดได้เต็มปอด
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ

..อรุณสวัสดิ์แก่งตะนะ...

อรุณสวัสดิ์ค่ะ น้องเขมฯจะพาไปรับตะเว็นก่อนใครในสยามที่ผาเผิ้ง (สำเนียงอุบลฯ)
    ไปนำกัน 20 กว่าชีวิต แต่คนอื่นคือสิแม่นสำรวจพื้นที่โขงเจียมหนัก ตื่นบ่ได้
    ตื่นได้แค่ 10 กว่าคน ล้างหน้าล้างตา บ่ต้องอาบน้ำให้เสียเวลา
    หย่างจากหม่องพักไป ประมาณ 1.5 กม.

หย่างไปตามทางศึกษาธรรมชาติ พี่เจ้าหน้าที่อุทยานรับหน้าที่เป็นไกด์ พาไปค่ะ

ฮอดแล้วค่ะผาเผิ้งหม่องเฮาจะรับตะเว็นก่อนใครในสยาม มาฮอดตะเว็นบ่ทันขึ้นค่ะ
    ฟังความเป็นมาและประวัติบริเวณแก่งตะนะจากเจ้าหน้าที่อุทยานนำค่ะ

ระหว่างที่ถ่าให้ตะเว็นน้องเขมสำรวจพื้นพันธุ์ต้นไม้ ส่วนใหญ่เป็นต้นไม้น้อย..ต้นค่อยผากำลังออกดอก
    หอมอบอวลไปทั่วเลยค่ะ กลิ่นดอกไม้ป่า หอมละมุนน่าหลงใหล (บุ๋ย..)

และแล้วพระเอกที่เฮาดั้นด้นมากะทักทายเฮาแล้วค่ะ เจ้าหน้าที่เพิ่นบอกว่ากรุ๊ปน้องเขมฯโชคดีหลายค่ะ
    ที่ทัศน์วิสัยดีเยี่ยมเฮ็ดให้เห็นดวงอาทิตย์งามปานนี้.. เสียดายกล้องใหญ่เจ้ง. ถ้าบ่ซั่นล่ะได้รูปงามกว่านี่ค่ะ

วิวงาม ๆ แต่กล้องฮ้าง ๆ เหลือใจคักค่ะ วาสนาคนฮ้าง ๆ ได้หยังมากะฮ้างเบิด..

ซึมซับบรรยากาศ ถ่ายรูปเป็นที่พอใจแล้วออกเดินทางต่อค่ะ
    ขากลับหย่างตามทางหย่างเลียบลำน้ำมูนศึกษาธรรมชาติ คนละทางกับขามา
    เดินป่ายามเช้านี่ดีอีหลีเด้อค่ะ คอนเฟิร์ม...ฟันธง..

ห่างจากผาเผิ้งประมาณ 800 ม.จะเป็นถ้ำหมาภูหมาไน ถ้ำนี้พระเจ้าจิตรเสน
    กษัตริย์องค์สำคัญของอาณาจักรเจนละ เรืองอำนาจในสมัยพุทธศตวรรษที่ 12
    ได้มานั่งสมาธิภาวนาครั้งยกทัพมาเฮ็ดสงครามแถบลุ่มน้ำมูน แล้วได้สร้างศิลาจารึกเกี่ยวกับ
    ประวัติของพระเจ้าจิตรเสน ตอนที่ 2 ปัจจุบันกรมศิลปกรเอาไปเก็บไว้พิพิธภัณฑ์
    แห่งชาติอุบลราชธานี ไผ๋สนใจสามารถเข้าไปชมได้ค่ะ

ก่อนจะประกาศให้พื้นที่หม่องนี้เป็นเขตอุทยานปากถ้าได้ถูกปิดไว้ด้วยหินทราย
    มีชาวบ้านมาลักเปิดปากถ้ำขนเอาของมีค่าไปหลายเติบค่ะ
    พอประกาศเป็นอุทยานเลยบ่มีชาวบ้านมาบุกรุก
    เจ้าหน้าที่ชี้ให้เบิ่งศิลาแลงขั้นบันไดสันนิฐานว่าน่าจะเป็นทางหย่างเข้าไปภายในถ้ำ ฝนังถ้ำ
    ด้านในเป็นหินทรายที่แกะออกได้คาดว่าน่าจะเป็นการปิดปากถ้ำไว้ซื่อ
    แต่น้องเขมคิดว่าบ่มีไผ๋อยากลองเปิดเข้าไปดอกค่ะ

แผ่นหินที่พระเจ้าจิตรแสนนั่งเจริญภาวนาสมาธิ ของจริงเลยค่ะบ่ได้จำลอง
    หนักแฮง บ่สามารถเคลื่อนย้ายได้เลยเอาไว้หม่องเก่า

หย่างมาอีกหน่อยหนึ่งจะพ้อโพลงน้อยซ่ำคนลอดได้ เจ้าหน้าที่บอกว่าเคยมีคนเข้าไปสำรวจ
    จุดเทียนเข้าไปพบว่าด้านในเป็นถ้ำกว้าง ประมาณรถสิบล้อจอดได้จัก 10 คันเลยค่ะ
    หย่างตามถ้ำไปจนเทียนดับแล้วพากันออกมา เพราะว่าเทียนดับเท่ากับว่าบ่มีอากาศ
    เลยบ่รู้ซ้ำค่ะว่าถ้ำด้านในจะลอดไปออกไส (ลึกลับน่าค้นหา)

หม่องนี้เป็นน้ำตกรากไทรค่ะ ถ้ามายามฝนจะมีสายน้ำตกไหลอาบลงมา
    รากไทรอยู่เบื้องหลังม่านน้ำตกงามคัก(เฮ็ดให้น้องเขมฯอยากมายามฝนแท้เด้..บาดนี่)

หย่างมาไกลเติบ นั่งพักเซาเหมื่อย ฟังเจ้าหน้าที่เพิ่นเว้าประวัติความเป็นมาแถบบริเวณลุ่มน้ำมูน
    แล้วกะเรื่องป่าไม้บริเวณนี้ค่ะ เพิ่นบอกว่าฮ่มไฮ ที่เฮานั่งอยู่นี่มีฉายาว่า “นับบุญแห่งผืนป่า นักฆ่าเลือดเย็น”
    แม่นความเพิ่นค่ะ ต้นไฮเป็นต้นไม้ใหญ่ใบหนา นกหนูปูปีกได้อาศัย
    ในขณะเดียวกันเพิ่นกะอาศัยต้นไม้ต้นอื่นในการยืนต้นเพิ่นจะค่อย ๆ
    โอบต้นไม้ข้างเคียงดูดน้ำเลี้ยงเขาจนเจ้าของเติบใหญ่
    แล้วต้นไม้ต้นนั้นกะค่อย ๆ ยืนต้นตายในที่สุด

ยืนยันค่ะว่าพี่เจ้าหน้าที่เพิ่นเว้า ม่วนซ่ำได๋ แต่ละคนตั้งอกตั้งใจฟัง หรือว่า เหมื่อยแฮงกะบ่จักดอกค่ะ
    สิ้นสุดกิจกรรมรับตะวัน เดินป่าช่วงเช้าค่ะ กลับที่พักอาบน้ำกินข้าวเช้าแล้วจะมาต่อภาคบ่ายและกลางคืนค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เขมราฐ; 20-04-2011 at 13:30.

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    [B]ฮ่าๆๆๆ ย้อนว่าใกล้บ้าน เวลาไปเทียว เลย บ่ มีโอกาสค้างคืนนำเขา แต่ถ้ามีเวลา กะคือสิ บ่ ได้เห็นหรอก พระอาทิตย์ ก่อนหมู่นั้น ยาก นำกิจกรรม สุ่มหัว ฮ่าๆๆๆๆ[/B]

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ เชษ แฟมมิลี่แมน
    ผูสาวหลายน้อ เป็นตาอยากไปนำยุ แนวนี่

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    เมืองอุบลฯ มีม๋องเที่ยวหลายเนาะ อยากไปเที่ยวเด้

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    จั่งแม่นเพิ่นนำเที่ยวดีเนาะครับเนาะ เอ้าบ่ได้ไปเองเบิ่งบรรยากาศเอากะได้ดอก

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    มิสบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ ติ๊กต็อค
    บล็อก
    3
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kitty
    เมืองอุบลฯ มีม๋องเที่ยวหลายเนาะ อยากไปเที่ยวเด้
    ปะๆๆๆๆ ไปพ้อมกันเอื้อย เป็นไทอุบล ก่าบ่เคยไปทางต่อเขตเมืองลาวจักทือ
    :heart: ไทอุบล คนเมืองนักปราชญ์:heart:

http://up.how2phin.com/pictures/a46ce89bb69277bd7b1a2f0912d7cb05.gif

Tags for this Thread