หัวข้อ: ..รับตะวันก่อนใครในสยามที่แก่งตะนะกับน้องเขมฯ..

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ

..รับตะวันก่อนใครในสยามที่แก่งตะนะกับน้องเขมฯ..

แก่งตะนะสถานที่ท่องเที่ยวที่คนอุบลฯ หลาย ๆ คนอาจมองข้าม

เป็นแก่งหินสุดท้ายของลำน้ำมูนก่อนจะไหลบรรจบกับน้ำโขงที่อำเภอโขงเจียม

ประกาศเป็นอุทยานแห่งชาติลำดับที่ 33

แก่งตะนะมีสะพานแขวนคนเดินยาวที่สุดในประเทศไทย

ยาว 295 เมตร เชื่อมระหว่างฝั่ง ฝั่งสิรินธรไปดอนตะนะกลางลำน้ำมูน

ซึ่งมีเนื้อที่ประมาณ 200 ไร่ แล้วกะดอนตะนะไปฝั่งอ.โขงเจียม

น้องเขมฯจะพาพี่น้องไปสัมผัสธรรมชาติและความจริงที่น่าค้นหา

ของพื้นที่บริเวณแก่งตะนะ ออกเดินทางจากหนองผือประมาณ บ่ายสามโมงค่ะ

ตามเส้นทางหนองผือ กุดข้าวปุ้น ตระการฯ ศรีเมืองใหม่ โขงเจียม

ระยะทางประมาณ 100 กม. บ่ใกล้ แล้วกะบ่ไกลจนเกินไป

ขับรถสบาย ๆ บ่รีบเร่งหยังค่ะ

..รับตะวันก่อนใครในสยามที่แก่งตะนะกับน้องเขมฯ..

ฮอดเขตอำเภอโขงเจียม หม่องนี้เลี้ยวซ้ายไป ผาแต้ม เสาเฉลียง ค่ะ

ฮอดโขงเจียม แวะสักการะสรีระ หลวงปู่คำคนิง ที่วัดถ้ำคูหาสวรรค์

หลวงปู่คำคนิง สรีระเพิ่นบ่เน่าเปื่อย เพียงแต่แห้งเข้าคือจั่งมัมมี่..

ลูกศิษย์ลูกหาบรรจุสรีระเพิ่นไว้ในโลงแก้ว ให้ประชาชนทั่วไปได้ สักการบูชา

พร้อมกับชมทัศนียภาพ อำเภอโขงเจียมหม่องที่น้ำมูนไหลมาบรรจบกับน้ำโขง

ถ้าเป็นหน้าฝนจะเห็นแม่น้ำสองสีได้ชัดเจนค่ะ

ออกเดินทางต่อ ข้ามสะพานมูนมาจากฝั่งโขงเจียม เป็นฝั่ง อ.สิรินธร
    เข้าสู่แก่งตะนะค่ะห่างจากตัวอ.โขงเจียมเพียง 8 กม.ซ่ำนั้นค่ะ.

ฮอดแก่งตะนะประมาณ บ่ายสี่โมงกว่า ๆ เข้าพักบ้านพักอุทยาน

1 หลังพักได้ 8 คน เฉลี่ยแล้ว ตกคนละ 250 /คืน ถูกดีค่ะ

บ่มีโทรทัศน์ กับแอร์เด้อค่ะ

อากาศเย็นสบายบ่ต้องใช้แอร์

แดดร่มลมตกหย่างสะพานแขวนเบิ่งตะเว็นตกดิน บรรยากาศเริ่ดมั่ก ๆ

ฮอดยามแลง กินข้าวแลงในอ.โขงเจียม เมนูปลาโขงมีให้เลือกเพียบค่ะ

กินข้าวแลงแล้วไผ๋สิท่องราตรีกะมีให้เลือกหลายที่ค่ะ

แล้วแต่ไผ๋มักบรรยากาศแบบได๋

สำหรับน้องหลินสมัครใจกลับไปนอนเอาแรงไว้ลุยต่อมื่ออื่นเช้า..ไว้ต่ออีกก๊อกสองค่ะราตรีสวัสดิ์ค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เขมราฐ; 20-04-2011 at 13:19.

Tags for this Thread