หัวข้อ: บุญพระเวสงานบุญประจำปี

Miss Papaya
    ศิลปิน นักแสดง
    แม่ครัวบ้านมหา
    สัญลักษณ์ของ สาวผู้ฮ้าย

บุญพระเวสงานบุญประจำปี

เนื่องด้วยเป็นประเพณีบุญพระเวสบ้านสาวผู้ฮ้ายจ้า ตรงกับวันที่ 13 เมษายน 2554 ของทุก ๆ ปี จะต้องมีงานบุญประจำหมู่บ้าน หรือ ทำบุญพระเวส แจกข้าวพันก้อน ส่วนเมรีหรือสาวผู้ฮ้ายคนนี้ กะดีใจค่ะ ที่ได้มีส่วนร่วม ทำบุึญในครั้งนี้ ........ แปะ เชิญชมบุญพระเวสงานบุญประจำปี

มื้อบุญจ้า ครอบครัวของเมรี กะได้ ทำโรงทานแจกน้ำ ชามะนาว เพราะว่าอากาศมันฮ้อนหลายแจกน้ำ แจกท่า สดชื่นหลาย ๆ

ต่อมากะเป็นกิจกรรมของเมรี นักร้องสาวบุญพระเวสงานบุญประจำปี ดอกฟ้า เพชรประทาน ขึ้นฮ่านแล้วจ้า:l-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 24-04-2011 at 05:49. เหตุผล: เปลี่ยนลิ๊งค์ภาพครับ/แก้คำผิด
    :b-b เมรีขี้เมา :b-b

Miss Papaya
    หลังจากลงฮ้านหมอลำเลิก 16:30 น. เตรียมตัวไปแห่ พระเวสจ้า
    ชาวบ้านกะจะออกมารวมตัวกันอยู่ทุ่งนาหรือนอกหมู่บ้านเพื่อจะมาอันเชิญพระเวสสันดรเข้าเมืองจ้า

นี้ คือประเพณีชาวบ้านๆๆๆๆ เฮาจ้า อีสานขนานแท้ ต้องเข้าวัดทำบุญทั้งเปียกทั้งม่วน สาธุ สาธุ สาธุ

เปลี่ยนให้อีกแนเด้อ บ่กลับไปอัฟใหม่แล้วล่ะ หาลิงค์บ่พ้อ อิอิ ขอบคุณหลายๆๆเด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 24-04-2011 at 05:50. เหตุผล: แก้ลิ๊งค์อีกกะได้ครับ ฮ่าๆๆ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

พบปะพูดคุย เป็นตะม่วนเนาะครับ ได้บุญนำพร้อม

ตื่มให้ครับ ชามะนาวแจกคลายร้อน พะนะ

เป็นตะม่วนเนาะครับ ได้บุญนำพร้อม

อันเณรน้อยแหมะ ยังหันมาสู้ตายครับ อยู่เนาะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ อ้ายเขียว
    มาโมทนาเอาบุญก่อนหมู่ก่อนครับ ม่วนแฮงเนาะครับเนาะ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    ฮ่าๆๆๆ ม่วน หม่องได้ขึ้นเวที นี้ ละ จ่า ว่า ฮ่าๆๆ คนมีความสามารถ ม่วนๆๆๆๆ เป็นกำลังใจให้ครับ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    บรรยากาศทั้งงานบุญ งานสงกรานต์ ม่วนๆน้อง
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    โอ้ สุดยอดครับ ดอกฟ้า เพชรประทาน ขออนุโมทนาบุญนำเด้อจ้า ขอให้มีแต่ความสุขสดชื่นเด้อจ้า

ป๊าด...สะออนสาวอุดรเด้น้อ สวยทั้งหน้าตาและน้ำใจเนาะ เสียดายรถเบิ๊ดน้ำมันอยู่ชัยภูมิ ไปบ่บ่เถิงอุดร อิอิ :l-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 24-04-2011 at 05:56.

Miss Papaya
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ พล พระยาแล
    โอ้ สุดยอดครับ ดอกฟ้า เพชรประทาน ขออนุโมทนาบุญนำเด้อจ้า ขอให้มีแต่ความสุขสดชื่นเด้อจ้า

ป๊าด...สะออนสาวอุดรเด้น้อ สวยทั้งหน้าตาและน้ำใจเนาะ เสียดายรถเบิ๊ดน้ำมันอยู่ชัยภูมิ ไปบ่บ่เถิงอุดร อิอิ :l-
    555555 รถเบิ๊ดน้ำมันว่าติ เสียดายเนาะ ผุสาวกะติดต่อไว้ให้หลายๆๆกะด้อ ว่าผุบ่าวจะมายามแม้ 55555555555 ขอบคุณหลายๆๆจ้า สาธุ

Miss Papaya
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เต็มใจให้เธอ
    ตื่มให้ครับ ชามะนาวแจกคลายร้อน พะนะ

อันเณรน้อยแหมะ ยังหันมาสู้ตายครับ อยู่เนาะ

มีตื่มให้พร้อม ขอบคุณจ้า เณรน้อยกะคือเด็กน้อย สุดท้ายเพิ่นแล่นเอาน้ำ ไล่หดผุสาวยุ ยังได้แล่นหนี ยุๆๆ

Tags for this Thread