หัวข้อ: เตรียมใจ...เปิดตัว

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7

ดวงดาว The Star เตรียมใจ...เปิดตัว

เตรียมใจ..ไว้เปิดตัว

ที่จั่วหัวไว้..ไม่ใช่ให้ตรอมใจหรือทำใจนะครับ....แต่เป็นการเตรียมความพร้อมของเหล่าศิลปิน เดอะสตาร์ของเราและพี่น้องสมาชิกบ้านมหาดอทคอมอันเป็นที่รักยิ่งว่าจะเตรียมตัวอย่างไรมาเริ่มกันเลยครับ...

ผู้เข้าร่วมงาน

.ปกติทุกคนที่อยู่ในบ้านมหาดอทคอมของเราทุกท่าน ล้วนแต่เป็นคนอิสาน และหลายคนคลุกคลี รู้จักคนอิสานได้ถ่องแท้ เข้าใจถึงวิถีและน้ำใจเป็นอย่างดีถึงแม้บางคนจะไม่ได้เกิดกำเหนิดบนแผ่นดินอิสานแต่ได้เข้ามารู้จักมักคุ้นเป็นพี่น้องกันในบ้านหลังนี้..ล้วนแต่ได้แสดงออกถึงความเป็นตัวตน วิถีชีวิตที่แท้จริง ความเป็นศิลปินของตัวเองได้อย่างดี สังเกตได้จากกระทู้ ความคิดเห็น และบทความ บทกวี ที่เราได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันในบ้านแห่งนี้

เมื่อมีงานก็แสดงออกถึงความเป็นองค์กรที่ใครๆก็อิจฉา วันนั้นเรามาสวมใส่เสื้อที่เป็นสัญลักษณ์ประจำงานเปิดตัว เสื้อบ้านมหาดอทคอม เสื้อประจำคุ้มต่างๆ เสื้อที่เรารักที่น้อยคนมีโอกาสได้ใส่ (อิอิ..โฆษณาเกินไปหรือเปล่า)..ใส่มาเถอะครับสวยๆทั้งนั้น ถ้ายังไม่มีมาหาจับจ่ายเปลี่ยนใส่ที่หน้างานได้นะครับ..มีจำหน่าย..เตรียมใจ...เปิดตัว

เรียบร้อยแล้วก็เดินตัวเปล่ามาที่งานได้เลย เรามีซุ้มจำหน่ายทั้งเครื่องดื่ม อาหาร รสแซ่บให้ท่านได้ชิมลิ้มรส ยังไม่พอท่านยังจะได้พบกับเพื่อนสมาชิกบ้านมหาดอทคอม ผู้คน แฟนเพลง เหล่าดีเจบ้านมหาเรดิโอตัวเป็นๆตาใสๆ และเหล่าศิลปินเดอะสตาร์หล่อๆสวยๆอีกมากมาย..ย..ย.(ใส่แอคโค่)เตรียมใจ...เปิดตัว
    ..สถานที่ก็เพียบพร้อมไปด้วยกลิ่นไอ ลูกทุ่ง มีป่า มีหญ้า มีกองฟาง มีไห อืม...น่ากลัวพิลึก.เตรียมใจ...เปิดตัว
    ค่ำคืนนั้นใครมีทีเด็ด มีอะไรที่เกี่ยวกับวิถี ภูมิปัญญาของชาวอิสาน พกมาได้ถ้าไม่ชิ้นใหญ่เกินไป...อย่าง บ่าวยางตลาดท่านมีไหปลาร้าอยู่ใบ อาจพกมาสร้างสีสัน ให้เพื่อนสมาชิกได้จก(ล้วง)กันเล่นๆให้มือฉ่ำก็ได้ไม่ผิดกติกาแต่อย่างใด .เตรียมใจ...เปิดตัว

ศิลปินเดอะสตาร์บ้านมหาดอทคอม

...มือถือไมค์ไฟส่องหน้า....อย่าลืมว่าท่านต้องอยู่บนเวที ท่ามกลางส่ายตาผู้ชมที่อยู่ข้างล่างมองเพ่งโฟกัสมาที่ศิลปินบนเวที มันต่างจากร้านคาราโอเกะที่เราเคยร้องร่วมกับเพื่อนหรือครอบครัวอย่างเทียบกันไม่ติด ไม่ใช่การร้องเพลงบนรถผ้าป่าที่ต่างคนต่างสนุกสนานจนลืมไปว่าใครวะที่ร้องอยู่.เตรียมใจ...เปิดตัว แต่อยู่บนเวทีที่อยู่สูง รอเสียงปรบมือ รางวัล และดอกไม้พวงมาลัย ที่รอคล้องคอเราอยู่

ฝึกซ้อมเพลงประจำตัวของแต่ละคนให้ดีนะครับ ใครมีมุกเสริมบอกมือกลอง นักดนตรีด้วยจะได้รับทัน เตรียมใจ...เปิดตัว

ฝึกให้คล่อง ถ้าถึงวันงานเสียงไม่พร้อม ไม่สบาย..เรามีตัวช่วย..เอาใจช่วยทุกคนนะครับ

....แต่งตัวฟรีสไตล์นะครับ เอาที่เป็นตัวคุณ หรือให้ตรงคอนเซ็บเพลงก็ดี อย่างเพลงผุบ่าวคนเดิม เนี่ยถ้านึกภาพออก คงจะเป็นเสื้อสี กางเกงอีกสี เปรี้ยวตัด อย่างหนังเรื่องแหยมยโสธร หรือเปล่า (นึกภาพท่าน วมตแล้วคงหล่ออีกแบบ) เตรียมใจ...เปิดตัว
    ..ก็แต่งแบบถนัดนะครับจะได้สร้างความมั่นใจ ไม่ใช่ พล พระยาแล แต่งขาเดฟสีแดงรัดรูป เสื้อคอปกไว้จอน รองเท้าบูด โอ๊ดบู๊ต ขึ้นเวที(อืม..ชี้โพรงให้กระรอกหรือเปล่านี่..ฮ่า)

การแสดงเสริมจะเป็นอะไรก็แล้วแต่ ..ช่วยบอกทางฝ่ายกำกับ ดูแลเวที ก่อนล่วงหน้านะครับ ติดต่อ thedon น้าสัก เสือหวาน ธีระปลัด ในวันซ้อมได้..
    เดี๋ยวไว้วันซ้อม คงได้เจอกัน อย่าลืมว่าเวที และ โอกาส มีให้ศิลปินทุกท่าน
    ศิลปินทุกคนคือความสุขของคนที่อยู่ด้านล่าง...แต่คนที่อยู่ด้านล่างเวทีคือกำลังใจที่ดีเยี่ยม..เอาใจช่วยนะครับ....

พิธีกร และ ฝ่ายกิจกรรมกลาง

พิธีกรแต่งตัวฟรีสไตล์ นะครับ หน้าที่คือการประชาสัมพันธ์ ในการอำนวยงาน และกล่าวต้อนรับเพื่อนสมาชิกชาวบ้านมหาดอทคอม และ กล่าวปล่อยคิวการแสดงของเพื่อนสมาชิกบ้านมหา เช่น โชว์นางไห เดินแบบการกุศล ศิลปินรับเชิญ ศิลปินตลก ที่จะร่วมแสดงบนเวที ส่วนศิลปินบ้านมหาแต่ละเพลง จะมีไฮไลต์เปิดตัวเฉพาะบนจอโปรเจ็คเตอร์อยู่แล้ว
    โดยรวมให้ถือเอาวันซ้อมเป็นข้อสรุป

แผนกแต่งหน้า

...ถือว่างานหนักน่าดู .. ไม่เป็นไรนะครับ เอาแบบธรรมชาติ รองพื้นนิดๆโปะแป้งหน่อยก็พอแล้วหละ ถ้าแต่งเต็มอ๊อฟชั่นกลัวจะจ่ายกันไม่ไหว..ฮ่า
    แผนกดูแลน้องนางแด๊นเซอร์..อันนี้ไม่ขอกล่าวถึง (คงมีวิธีการแล้วหล่ะ..ฮ่า)

แผนกจัดคิว ดูแลการแสดง

อันนี้ก็หนักท่านต้องรับมือกับพายุมือคว้าไมค์ให้ได้ ทราบว่าศิลปินเยอะมาก เฉพาะบ้านมหาก็เพียบ จัดคิวให้ดีๆนะครับท่าน...เตรียมใจ...เปิดตัว

แผนกถ่ายทอดสด

ต้องลิงค์และประสานงานกับกล้องดอลลี่หน้าเวที ส่วนกล้องอีกชุด(บรรยากาศในงาน) คงลำบาก เอาไว้มารวมแล้วตัดต่อ ให้ชมหลังงานต่อไป

วันซ้อม เตรียมความพร้อม

สำหรับศิลปิน พิธีกร และผู้ที่เกี่ยวข้องด้านเวที ให้มาซ้อมคิว เตรียมความพร้อม
    กันในวันที่ 13 พ.ค นี้นะครับ เวลาตั้งแต่ 12.00 น ถึงตอนเย็นเลยแล้วแต่ใครจะสะดวกมาตอนไหนนะครับ

ปล ติ๋ม..ครับเตรียมแป้งมาสักโหล..เผื่อซ้อมแต่งหน้า..เตรียมใจ...เปิดตัว

:l-.....เอาใจช่วยทีมงานต่างๆกันนะครับ....:l-

...บ่าวข้าวจี่.....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวข้าวจี่; 04-05-2011 at 08:34.

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย

ดวงดาว The Star

มื่องานสิไปหาลี่จอบอยู่หม่องได๋น้อบาดนี่ คนมาหลายๆ สิม่มสายตาบ่น้อ..55..

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    โอ๊ยเนาะ อ่านไปนึกภาพไปนำคือสิม่วนแท้ๆละครับ
    จั่งใด๋กะอย่าว่ากันเด้อครับ ถ้ามีคนม่วนจน... ฮ่าๆๆๆ

อั่นชุด นักร้อง ผู้บ่าวคนเดิม วมต.นั่นแมะครับ คืออยากเห็นไวๆแท้น้อ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะทิสด
    ....วันที่ 13 ซ้อมใหญ่..สิ...หนีงานไป เบิ่งนำเด้อครับ....อ. ข้าวจี๋...+ ทีมงาน...ซุคน..เป็นกำลังใจให่ครับ....

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    ขอบคุณ จารย์จี่ เห็นแพลนงานแล้ว สุดยอดมืออาชีพ แต่ยายกะซงหดๆแล้วย่าน ! มีแต่คนใหญ่ๆโตๆ สิไปลี่อยู่ป่าจากผุ้นดอก
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    โอยย ตื่นเต้น โอ๊ยย ตื่นเต้นนน โอ๋ยยยยย ตื่นเต้นนนนนน

เอิ๊กๆ เตรียมแบบชุดไว้เรียบร้อยแล้วค่ะ เสียงไม่ได้เอาการแต่งกายข่มไว้ก่อน 555

อีกแค่ 10 วันเท่านั้น เราก็จะได้เจอหน้ากันแล้วนะคะ

ผลจากการตะลอนทัวร์ แม็กกี้ยังเป็นอิแหล่โสตายอยู่เลย
    กรี๊ดดดดดดด ทำไงดี ไปอาบน้ำแร่ แช่น้ำนม ก่อนดีก่า
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

555++พี่แม็ก สิเตรียมโตเป็นเจ้าสาวตี้...มีการอาบน้ำแร่ แช่น้ำนมพร้อม..โอ้ยยยน้อ...ตื่นเต้นนำเด้...อิอิ

เป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกฝ่ายเด้อจ้า...มีอิหยังพอติ๋มสิซ่อยได้กะ กระซิบมาได้เลยเด้อจ้า...บุญบ้านเฮา...
    ถนัดสุดคือ...แบกไห บ่แม่นไหเปล่าๆเด๋...เต็มไปด้วยสาโท....พะนะ เอิ๊กกกส์ๆ
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    5555 ติ๋มเอ๊ยย เจ้าสาวเถ่าปานนี้ไผสิเอาน้ออ

เอามาเด้อ ไหโท 2 ไหรวดสิกินเผื่อเสี่ยวมิกซั่นดอก
    นางบ่ได้มา นั่งน้ำตาย้อยยุหน้าจอแหงมๆ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    5555555+ เจ็ก็ว่าแบบที่รักน่นหล่ะ แม็กกี้จะไปคอร์สเจ้าสาวติ้
    งามแล้วแม็กบ่ต้องเข้าดอก ทางนี่หุ่นก็บ่ลดมีแต่เพิ่ม
    หุ่นยังกะนักกีฬาทุ่มน้ำหนักพ่นหน่ะ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    โอเคครับยังงัยก้อให้ความฮ่วมมือเต็มที่ จั่งได๋กะพ้อกันเนาะครับเนาะ มาหลายๆ เด้อครับเด้อพี่น้อง บุญบ้านเฮา

Tags for this Thread