เมนูนี้เป็นของขบเคี้ยวที่มีสมุนไพรไทยเป็นเครื่องปรุง เช่นกระเทียม มีสรรพคุณช่วยขับลมในลำไส้ แก้ท้องอืด ท้องเฟ้อ แนะนำให้รับประทานสดๆค่ะ ใบมะกรูด มีสรรพคุณ ขับลมในกระเพราะทำให้เลือดลมไหลเวียนดี พริก สรรพคุณของพริกช่วยทำให้เจริญอาหาร ยังช่วยไล่แก๊ส ลดเสมหะ ขับปัสสาวะ บรรเทาอาการอาหารไม่ย่อย

ช่วยมาให้กำลังใจน้องอิ๊ทแนจ้า ไม่เคยทำแต่ได้กินแล้วอยากทำบ้าง ก็เลยมาลองทำดูจ้า

หน้าตาสำเร็จแล้ว
ถั่วทอดสมุนไพร

เครื่องปรุงก็มีดังนี้ค่ะ
ถั่วลิสงแห้งคัดเอาเม็ดเน่าออกจ้า

กระเทียมหั่นบางๆจ้า

ใบมะกรูดสด

พริกแห้ง

วิธีทำ
ทอดกระเทียมเป็นอันดับแรก ใช้ไฟอ่อนๆ คนตลอดเวลา ให้เหลืองกรอบค่ะ

ทอดใบมะกรูดอันดับสอง เอาลงกระทะแล้วเอาขึ้นทันที (ถ่ายรูปบ่ทันเลย)
ทอดถั่วเป็นอันดับสาม ทอดด้วยไปอ่อนเช่นเดียวกัน ระวังอย่าให้ไหม้ ชุดแรกที่ทอดไหม้ไปแล้ว ฮ่า ฮ่า

ส่วนผสมที่ทอดไว้ทั้งหมดมารวมกันค่ะ
โรยเกลือและน้ำตาล อัตราส่วน เกลือ 2 ส่วน น้ำตาลทราย 1 ส่วน