หัวข้อ: (> หนาวเดือนห้า <) ต้นฉบับ..เพราะๆแบบนี้..

ฟังเพลงออนไลน์ (> หนาวเดือนห้า <) ต้นฉบับ..เพราะๆแบบนี้..

ถึงแม้ว่าผมจะเข้ามาที่นี่ เลยเดือนห้าไทย ไปก็จริง

แค่คำร้องขึ้นต้นของเพลงนี้..ผมนิ่งเฉยไม่ได้ ..นั่งฝันเสมอมาว่ามันต้องอร่อยลิ้นแหงๆ
    อร่อยขนาดครูพงษ์ศักดิ์ เอามาเริ่มเป็นเพลงเชียวแหละ
    ผมเป็นคนภาคกลางมีวาสนาหู แต่ยังไม่มีวาสนาปาก สักที.. แกงดอกผักติ้วใส่..เขียด..
    ผักติ้ว นี่มันผักอะไรของทางภาคอื่นเขา.. แกงเขียดนี่ก็เถอะ.. เคยแต่กบ .. อ่ะ

นังกบ..คำนี้หากเป็นสาวๆ ก็เข้าทำนองสาวสวยหวานสุภาพ
    ..ส่วน ยายเขียด.. เนี่ยะหากเป็นสาวๆคงเข้าทำนองสวยแสบ กระมังเน๊าะ ไม่รู้จริงป่าว?

เลยคิดเอาเองว่า แกงดอกผักติ้วใส่เขียด น่าจะเป็นแกงแซ่บๆ เน๊าะ.. ผิดถูก บอกกันหน่อยเน้อ
    เพลง "หนาวเดือนห้า" เพราะมากครับ ลงตัวทั้งคำร้องทำนอง ดนตรีมีเสน่ห์มาก
    ผมพยายามนึกอีกเช่นกัน.. แมงม่วง.. ในเพลงมันแมงอะไรกันอีกล่ะพ่อเอ๋ย ?..ใช่แมงกะชอนไหม..นะ
    55.. คงต้องอิงแอบแบบเรียนภาษาอีสาน.. เอาจากเพลง นี่แหละ.. ทำไงได้ล่ะก็ไม่รู้มาก่อนนี่

(> หนาวเดือนห้า <)

[GAME]http://dc373.4shared.com/img/605174830/26e76ca4/dlink__2Fdownload_2FsJQTqskB_3Ftsid_3D20110521-231309-5ce9e5d9/preview.swf[/GAME]

ผมแปลกใจเหมือนกัน.. เพลงเพราะๆแบบนี้ คล้ายว่าไม่ผ่านตาบนแผ่น CD ที่เขาทำขาย
    แม้ว้า..ช่วยซื้อเขา.. แต่ยังไม่ได้แกะฟังก็หลายแผ่นอยู่
    เพลงนี้ ครูพงษ์ศักดิ์เรียงร้อยถ้อยคารม..ฟังได้อารมณ์เพลงผ่านน้ำเสียงของคุณเทพพร
    ... ใครได้ยินเพลงนี้ ไม่นึกถึงถิ่นฐานบ้านเกิดให้รู้ไป ..แล้วจะว่าไม่บอก..อิอิ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อาทิตย์อุทัย; 22-05-2011 at 13:25.

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย

ดวงดาว The Star

..เพลงเพราะดีครับคุณอาทิตย์อุทัย..ไม่เคยฟังที่ไหนมาก่อนเลย.....

..แมงง่วง ไม่ใช่แมงม่วงนะครับ เป็นแมลงประเภทจั้กจั่น ร้องเสียงใสไพเราะ..

ผักติ้ว..แต่ละท้องถิ่นจะเรียกไม่เหมือนกันครับ..แต่ภาษากลางเรียกผักแต้ว

ใบอ่อนหรือดอกที่นำมากินจะมีรสชาตออกเปรี้ยว..กินสดๆหรือจะแกง-ต้มก็แซบ..

การปรุงอาหาร ชาวไทยภาคกลางและชาวอีสานรับประทานผักแต้วเป็นผักโดยที่ชาวไทยภาคกลาง
    รับประทานยอดแต้วอ่อน เป็นผักสดแกล้มกับน้ำพริกปลาร้า ดอกแต้วมีรสเปรี้ยวนิดๆจิ้มกับน้ำพริก
    ปลาร้ามีรสอร่อยมาก ส่วนชาวอีสานรับประทานยอดอ่อน ใบอ่อนและช่อดอกเป็นผักสดแกล้มลาบ ก้อย น้ำพริก ซุป หมี่กะทิ หรือนำไปแกง เพื่อให้อาหารออกรสเปรี้ยว(เป็นเครื่องปรุงรส) ส่วนดอกนำไปต้ม
    แกง บางครั้งแกงรวมกันทั้งยอดอ่อนและดอกอ่อนเป็นผักที่ชาวอีสานนิยมรับประทานมาก ชนิดหนึ่ง
    และมีจำหน่ายในท้องตลาดของท้อง ถิ่นอีสาน

..หน้าตาผักติ้ว/ผักแต้ว..ใบอ่อนและยอดที่เอามากิน..

...เพิ่มภาษาอีสาน..

กะปอม, ขี้กะท่าง = กิ้งก่า
    ขี้เกี้ยม = จิ้งจก
    ขี้โกะ, ขี้โก๋ = จิ้งเหลน
    จิโป่ม = จิ้งโคร่ง, จิ้งโกร่ง
    จิหรีด = จิ้งหรีด
    จิโหลน/จิลน = ลูกจิ้งหรีดที่ปีกยังไม่ขึ้น

แมงจิซอน = แมงกระชอน
    แมงคาม = แมงกว่าง, ด้วงกว่าง
    แมงแคง = แมงแกง

แมงภู่, แมงพุ = แมลงภู่, ภมร
    แมงเงา = แมงป่่องช้าง
    แมงงอด = แมงป่่อง

แมงกะบี้, แมงกะเบื้อ = ผีเสื้อ
    แมงบ้ง = ตัวบุ้ง
    แมงง่องแง่ง = ลูกน้ำ(ลูกยุง)
    ขี้ไก่กือ = กิ้งกือ
    ขี้ไก่เดือน = ไส้เดือน
    ขี้เข็บ = ตะขาบ

แมงระงำ = ตัวอ่อนแมงปอ ก่อนที่จะลอกคราบเป็นแมลงปอ

ฮวก = ลูกอ๊อด
    , ขี้คันคาก, คันคาก = คางคก
    เขียดตาปาด = เขียดปาด
    เผิ่ง = ผึ้งชนิดที่ทำรังตามโพรงไม้
    มิ้ม, มิ่ม = ผึ้ง
    ม้อน = ตัวไหม
    กับแก้ = ตุ๊กแก
    อีเจีย = ค้างคาว
    แหลว = เหยี่ยว
    เอี่ยน = ปลาไหล
    ขูลู = หนอนผีเสื้อชนิดหนึ่ง ที่อยู่ตามใบตองกล้วย
    แมงง่วง, = หนอนผีเสื้อชนิดหนึ่ง ตัวใหญ่มาก พบได้ตามป่าโคก (เสียงร้องคล้ายเสียงงูจงอาง)

แมงคับ = แมลงทับ
    แมงหินห่อย, แมงหิ่งห้อย = หิ่งห้อย
    ไฮ = ตัวไร (ไรเป็ด, ไรไก่)
    เหลียก = เหลือบ
    อิ้น, ฮิ่น = ริ้น
    แมงอี = จักจั่น
    แมงหมี่ = แมลงหวี่
    แมงเม่า = แมลงเม่า
    จินูน, กินูน, อีนูน = แมลงปีกแข็งชนิดหนึ่ง กินใบไม้อ่อน เช่นใบมะขามอ่อน ใบมะม่วงอ่อน
    กุดจี่, จุดจี่ = แมลงปีกแข็งชนิดหนึ่ง กินขี้วัว ขี้ควาย เป็นอาหาร
    แลน = ตะกวด
    จอนฟอน = พังพอน
    กะฮอก = กระรอก
    เห็น, อีเห็น = ชะมด
    ไก่โอก = ไก่โต้ง
    ไก่ยวง = ไก่งวง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย กำพร้าผีน้อย; 22-05-2011 at 11:35.

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    บ่เคยฟังค่ะ พอฟังแล้วม่วนอีหลี ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ

ขอบคุณมากครับ..ท่านบ่าวยางตลาด.. (ยางตลาดนี่ ชื่อสถานที่ หรือเป็นยางบริจสโตนครับ..) :b-b

ขอบคุณในรายละเอียดต่างๆ ทำให้ผมรู้มากขึ้นและมีแรงที่จะเล่นต่ออีกแยะเชียว ที่ได้รับความเป็นมิตรไมตรี จากท่านบ่าวยางตลาด และอีกหลายๆท่าน

ผมเห็นภาพแล้ว ผักติ้ว แถวๆบ้านผม น่าจะเรียก ..ผักแพว.. ซะมั๊ง ต้องถามลูกน้องดูก่อน ถ้าเป็น ผักแพว จริง ก็เคยทานบ่อยๆ เป็นทานยอดอ่อนๆกับน้ำพริก

แต่..ผักติ้วแกงกับเขียด นี่.. สงสัยต้องหาเวลาไปทานที่อีสานจริงๆแล้วมังเน๊าะ...

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5
    คือบ่ได้ยินเสียงเพลงหน๊อจ้า ฟังตรงไหน หว๊าหาบ่เจอ :l-

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หมูหวาน
    คือบ่ได้ยินเสียงเพลงหน๊อจ้า ฟังตรงไหน หว๊าหาบ่เจอ :l-
    :b-b ผมเข้ามาดู ก็ปรกติอยู่ครับ รอสักครู่หนึ่ง พอภาพแผ่นขึ้น ก็มีปุมที่แผ่นให้กดฟังครับ

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5
    ขอบคุณจ้า อ้ายอาทิตย์อุทัย ได้ยินเสียงเพลงแล้วจ้า ม่วนดีจ้า ฟังดนตรีแล้ว ให้คิดถึงเพลง ชมทุ่ง กับเพลง อีสานบ้านเฮา เนาะจ้า ได้บรรยากาศ อีสานคือกันจ้า:l-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หมูหวาน; 22-05-2011 at 16:42.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ พ่อใหญ่คำแสง
    เฮือนบ้าง เถียงนาบ้าง
    เพลงนี้เท่าที่ผมเคยคุยโทรศัพท์กับ พี่อ๋อ(เทพพร เพชรอุบล)
    พี่อ๋อเล่าให้ฟังว่า ไปอัดเสียงที่ห้องบันทึกเสียงจาตุรงค์
    แต่เพลงไม่ครบชุด ยังขาดอยู่ 1 เพลง
    ครูพงษ์ศักดิ์ จันทรุกขา ท่านเลยแต่งเพลงหน้าเดือนห้า ให้สดๆ
    ที่หน้าห้องอัดใช้เวลาแค่ 10 นาทีก็แต่งเพลงนี้เสร็จครับ

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    โอ้ยน้ออ่นซอนเพลงเด้ครับหามาตะไสน้อเพลงแบบนี้กะดาย

"ผมเห็นภาพแล้ว ผักติ้ว แถวๆบ้านผม น่าจะเรียก ..ผักแพว.. ซะมั๊ง ต้องถามลูกน้องดูก่อน ถ้าเป็น ผักแพว จริง ก็เคยทานบ่อยๆ เป็นทานยอดอ่อนๆกับน้ำพริก"
    บ่แม่นเด้อครับ ผักติ้วนี่ สิเป็นไม้ยืนต้น จะกินเฉพาะฤดูฝนใหม่ๆซึ่งผักติ้วจะแตกใบอ่อน แกงใส่เห็ดระโงกซดน้ำโก๊กๆนี่สุดยอด ส่วนผักแพวจะเป็นผักน้ำครับ เวลาไปกินลาบตามร้านทั่วไป ในจานผักจะมีผักแพวรสฝาดๆกินกับก้อย แซบหลาย ไปกินตรงสะพานผ่านฟ้าฯ นี่ก็แซบครับราคาถูกจนตกใจตอนจ่ายตังค์ หากเป็นร้านสาวๆขายก็เดินไปในซอยอีกซัก 500 เมตร
    /
    /
    ปล.ของเขาแซบจริงๆ หากได้ไปเยือนหมวดเหลืองจะชวนไปคุ้ย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มเมืองกาญจน์; 28-08-2011 at 08:47.

Tags for this Thread